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1. Andika mahojiano baina ya mwanahabari na mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini kuhusu  hatua zinazoweza  kuchukuliwa kupambana na janga hili. (ala 20)

B  ufahamu 
Soma taarifa ifuatayo na  ujibu maswali 
Inasemekana kuwa uongozi hutoka kwa maulana. Siku hizi ,kauli hii inanonekana kinyume na inapingwa vikali na mahuluki wengi. Hali hii imetokana na ukweli viongozi wengi wamekua katili. Wengi wao hutekeleza maovu bila kujali .kiongozi yeyote yule anayedai kuwa mwema hana budi kuwa mwongofu na wa kuaminika; anafaa kuwa kielelezo kwa wafuasi wake .hili lisipotendeka, vurumai huzuka miongoni mwa watu

Kiongozi nbora sharti awe mnyenyekevu. Mtu mwenye mashauo si kiongozi bora. Kiongozi aina hii huwahudumia watu kwa moyo wake wote. Jambo hilil huwafanya watu waridhike. Watu wengi hawapendi viongozi wanaojipigia debe kila wakati. Viongozi kama hawa huwachosha na hata kuwachusha wafuasi wao. Matokeo ya haya yote huwa n majuto kwa raia huku wakijiuliza kilichwafanya wawachague.

Maadili ni sifa nyingine inayomtambulisha kiongozi bora.  Kiongozi wa aina hii hafai kujihusisha na vitendo vya kikatiki kama matumizi ya mabavu, mauaji na hata ufisadi. Anafaa kuwajibika kazini na kuwa tayari kuyasikiliza malalamishi ya watu anaohudumia. Inamlazimu kiongozi bora kuwaheshimu wananchi bila kuzingatia vyeo vyao; asidharau maoni yao kuhusu jinsi ys kuuboresha uongozi wake. 

Pia, kiongozi bora anastahili kuwa na huruma. Hii inammanisha kuwa anafaa kuwa tayari kuwaonea Kite wananchi wanaotatizika maishani. Anaffaa kubuni mikakati ya kuwauni watu kama hawa.  Hali hii huwafanya   watu waongeze Imani yao kwa kiongozi kama huyu.  Ikiwa kiongozi atajitia hamnazo anapopofahamishwa kuhusu masaibu ya wananci, watu watatamani siku ya kumtoa mamlakani ama kwa kupiga kura au kumwomba Jalali ahitimishe  uongozi wake haraka iwezekanavyo.

Utetezi wa haki za wanyonge ni sifa nyingine murwa ya kiongozi bora. Kiongozi kama huyu anapaswa kuwa tayari kuhakikisha kuwa sharia inafuatwa katika kimaya yake. Hal hii huwafanya wanajamii kupata haki zao nila Kubughudhiwa. Wale wasiopata haki wanazostahili wanastahili kuchungiwa maslahi na kiongozi kama huyu. 

Hakuna mtu anayestahili kuitwa kiongozi bora kama simpenda Amani. Kiongozi anayepalilia rabsha katika jamii  hafaulu hata kidogo kuitwa kiongozi bora. Ni wajibu wa viongozi kusuluhisha ugomvi  wowote uliomo miongoni mwa wanajamii. Jambo hili huifanya kunawiri  na kuzagaa kote kote. Wanajamii wakiishi katika mazingira yenye Amani huweza kutekeleza shughuli zao bila  hoofu wala kindubwendubwe.

Kiongozi bora anastahili kujitenga na ubaguzi kama ardhi na mbingu. Ni ukweli usiopingika kuwa baadhi ya viongozi yeyote yule kuhakikisha  kuwa kama umoja wa wananchi katika jamii. Hii ni kutokana na ukweli kuwa jifya moja haliwezi kuinjika chungu. Astahili kuhubiri umoja katika hatammu ya uongozi wake. Nao wannanchi humkumbuka daima damu. 

Uwajibikaji ni kitambulishi kingine cha kiongozi aali. Kiongozi bora anafaa kuwajibika  kazini. Kiongozi anayestahili ni yule ambaye anatekeleza  majukumu yake kikamilifu. Suala la upigaji zohali ni muhali kwa kiongozi wa aina hii. Ni mtu anayefany kazi kimhanga ili kuboresha maisha yake nay a wateja wake.

Kiongozi yeyote asiye na hulka tulizozungumzia huishia kuwa hasmu wa watu. Viongozi wote wanastahili kuyapa kipaumbele maslahi ya umma. Hawafai kuwa wabinaffsi. Ni watu wenye utu, maarifa, waongofu na wenye bidii. Wananchi wana wajibu wa kuwachagua viongozi wanaofaa bila kupofushwa na ahadi za uongo. 
SEHEMU  B UFAHAMU

1. Kwa nini kauli kuwa ‘Uongozi hutoka kwa maulana” yaoneka kinaya na kupigwa na atu wengi. (ala 1)


2. Eleza kiini cha watu wengi kuchukia viongozi wanaojiisifu kila wakati			 (ala2)



3. Eleza matokeo ya kiongozi kuwasaidia wananchi wanaotatizika maihsani			(ala 1)


4. Taja msingi mitatu inayotumiwa na baadhi ya viongozi kuwabagua wananchi		 (ala 3)


5. Eleza maoni ya mwadishi hukusu jukumu la wananchi kuhakikisha kuwa uongozi bora umedumu (ala1)



6. Taja vitambulishi vitatu vya kiongozi bora. 								(al 3)



7. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika  katika ufahamu. 
a) Kuwauni

b) Mwongofu




SEHEMU YA C. SARUFI
1a) eleza maana ya konsonati.									(ala 1)


b) Taja vigezo vitatu vinavyotumiwa kuainisha konsonati za Kiswahili. 				(ala 3)


2. Onyesha aina za maneno katika sentensi zifuatazo. 
a) Lo! Paka amewavamia panya huku.								 (ala 2)


b) Wewe na yeye mtaenda Nairobi. 									(ala 2)


3. Tunga sentensi moja kutofautisha afya na avya.							 (ala 1)


4. Pambanua sentensi ifuatayo kwa kutumia kielelezo mstari 					(ala 4)
Maina anaazimia kuwa tabibu lakini hasomi 


5. Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea.							 (ala 1)
Anafurahia anapoandika kitabu.

6. Eleza tofauti kati ya sentensi zifuatazo 								(ala 2)
(i) Chakula chote kitaliwa


(ii) Chakula chochote kitaliwa


7.Weka nomino hizi katika ngeli zake 								(al 2)
a) Kipepeo 
b) Karatasi
8.Ainisha vielezi katika sentensi ifuatayo. 								(ala 1)
Mama mrefu sana ameenda likoni



9. Andika kinyume cha sentensi ifuatayo  							(ala 2)
Mama ameinjika chungu jikoni

10. Andika kwa ukubwa. 									(al 2)
Mwanamwali huyu alinunua viatu vya ngozi



11. Unda nomino  mbili kutokana na vitenzi vifuatayo 						(ala 2)
a) Jaribu

b) Choma
12. Weka shadda kwenye maneno yafuatayo. 							(ala 2)
a) Kimbiza

b) Kiserema



SEHEMU YA D. ISIMU JAMII	
(i) Baini sifa tatu za lugha									 (ala 3)




2. Mtu I: < Akionekana mwenye haraka) Hebu njooo
Mtu II: <Akiharakisha} kastoma  nikusaidiaje ?
Mtu I; kwani hamna menu   hapa. Leta menu !  sina wakati wa kupoteza! 
Mtu II:< akimkabidhi kwa unyeneyekevu } menyu ndiyo hii hapa  
Mtu I : Leta special na ngo’ombe 
Mtu II: < analeta vitu alivyoagiziwa ] karibu 

Maswali 
(i) Tambua sajili hii 										(alama 1)



(ii) Kwa kutoa mifano eleza vitambulisha  sita vya sajili hii					 (alama 6) 





