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KCSE REPLICA 1
KARATASI 1
INSHA

1. Gavana wa Gatuzi la Kazimoto ameng’atuliwa madarakani baada ya kashifa ya
ufisadi. Ungetaka kuwania kiti hicho cha ugavana. Andika tawasifu
itakayosomwa katika mkutano wa kampeni mwezi ujao.

2. Matumizi ya mihadarati ni kikwazo kikuu cha maendeleo nchini. Jadili

3. Dua la kuku halimpati mwewe. Tunga kisa kinachothibitisha ukweli wa methali
hii.

4. Andika insha inayoishia kwa maneno... Kicheko kikubwa cha ghafla kilianguka
ubavuni mwa Sarima. Alishtuka na kumwona mumewe katwaliwa na furaha ya
ajabu.

KARATASI 2
1. UFAHAMU - (ALAMA 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia

Takwimu za tafiti za umaskini kila mara huonyesha kuwa bara la Afrika ndilo bara
maskini kabisa kote duniani. Takriban wakaazi kiasi cha asilimia themanini hawawezi
kumudu kutumia dola moja kwa siku. Toka kaskazini hadi kusini. mashariki hadi
magharibi mwa bara, makaazi ya vibanda yametamalaki. Wakaazi wengi hulala njaa
kutokana na ukosefu wa chakula. Watu wa mitaani waliovaa mararuraru wamejaa katika
miji ya bara hili. Swali ni: Je, kwa nini umaskini umeliganda bara la Afrika hivi mithili ya
kupe? Kwa nini bara huselelea katika lindi la uchochole?

Ili kuelewa sababu za umaskini kuganda barani Afrika, yampasa mtu ima fa ima
kurejelea historia ya bara hili. Kwa kipindi cha karne nyingi, Afrika ilidhibitiwa na
walowezi pamoja na mabeberu. Wanawake ambao wangelistwawisha bara hili kiuchumi
walitwaliwa kimabavu na kupelekwa, huku wamefungwa minyororo, kustawisha uchumi
wa mabara mengine. Afrika ikaporwa nguvu ambayo ni rasilmali kuu katika ustawishaji
wa uchumi. La kusikitisha ni kuwa Afrika haikufidiwa kutokana na wizi huu. Badala yake
iliongezewa mizigo mingine.

Baada ya kipindi cha biashara ya utumwa kumalizika, Afrika ilijipata katika janga
jingine. Wakoloni wakaliingilia bara kwa pupa. Wakaligawanya katika koloni mbalimbali
miongoni mwao. Wakaingiwa na wendawazimu kuiba malighafi ya bara hili. Wakaiba
mashamba, madini, miti na chochote cha maana walichokipata. Badala ya malighafi haya
kutumika kunawirisha bara la Afrika, yalitwaliwa kustawisha chumi za walikotoka
wakoloni. Afrika ikaachwa kuzidi kudidimia katika lindi la umaskini.

Wakoloni walipotoka barani Afrika na kuzipa dola nyingi za Afrika “uhuru’, waliacha
mkururo wa madhila. Madhila haya hayangeikubalia Afrika kujikomboa kutoka katika
biwi la uchochole. Tatizo la kwanza na kubwa zaidi ni wakoloni kugawanya na
kukatakata Afrika katika mataifa mengi. Mgawanyo huu ukawa haukufuata utaratibu
wowote. Kwa sababu hii, watu wa nasaba moja wakawekwa katika nchi tofauti. Mathalani
, watu wa nasaba ya Kisomali waligawanywa na kuwekwa chini ya nchi huru ya Somali,
wengine chini ya dola la Uhabeshi, huku wengine wakiwa nchini Kenya na Jibuti. Watu
kama hawa hawakutaka mpango huu. Waliokuwa Kenya na Uhabeshi wakachukua silaha
na kupigana ili warejeshwe chini ya himaya moja ya taifa huru la Somali. Watu kama hawa
wakatumia muda mwingi kupigana; muda ambao ungetumika kuinua Afrika kiuchumi.
Mapigano haya ya wenyewe kwa wenyewe yamekithiri kote katika bara la Afrika.

Halikadhalika, mkoloni hakufanya juhudi zozote za kuanzisha viwanda ambavyo
vingenyanyua uchumi wa Afrika na kuwatoa Waafrika katika biwi la ufukara. Palipokuwa
na ari yoyote ya kuanzisha kiwanda, kilipoanzishwa hakikusaidia Afrika kiuchumi.
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Vilikuwa viwanda vya kupunguza zigo la bidhaa na kuzifanya kuwa nyepesi ili
zisafirishwe kwa ajili ya viwanda vya nchi walizotoka wakoloni.

Kwa kipindi cha muda ambao mkoloni amekuwa na maingiliano na wakaazi wa
Afrika, amehakikisha kuwa mwafrika amekuwa mtegemezi wake. Malighafi ya Afrika
yalipelekwa kutayarishiwa viwanda vya wakoloni. Kisha mwafrika alirudishiwa zikiwa
bidhaa kamili za kutumiwa. Mwafrika akaonyeshwa kuwa chochote kilichotoka kwa
wakoloni ni bora zaidi ya chake alichozalisha. Hii ikawa ni mbinu moja ya wakoloni
kuwafukarisha Waafrika. Hata sasa, kilichotoka Ulaya, hata kama ni cha hali ya chini,
huonekana bora zaidi kuliko alichozalisha Mwafrika

Kwa upande mwingine, inadhihirika kuwa wakoloni hawajawahi kuondoka na
kuwaachia Waafrika jukumu kamili la kuendesha uhuru wao kisiasa, kijamii na kiuchumi.
Waliondoka kupita mlango mmoja na kurudi kwa wa pili. Mlango wa pili ukawa ni
ukoloni kuchukua sura nyingine, sura ya ukoloni mamboleo. Kupitia ukoloni huu,
wakoloni hudhibiti uchumi na maendeleo ya Afrika kupitia asasi mbili walizozianzisha,
yaani Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani. Ili kupata mikopo ya maendeleo,
asasi hizi hutoa masharti ambayo hukwamiza badala ya kuchangia kuleta maendeleo
barani Afrika.

Sasa hivi pana haja ya wana wa Afrika kufanya vikao vya dhurura ili kujadiliana
kuhusu suluhisho la tatizo hili sugu la umaskini barani. Lazima wawahimize Waafrika
wote kujikomboa kiakili na kung’amua kuwa maendeleo ya bara lazima yaongozwe na
yadhibitiwe na Waafrika wenyewe. Wawahimize kuacha hulka za kukimbilia mataifa
yaliyowafanya watumwa na kuwakalia kikoloni kwa misaada ya maendeleo. Misaada hii
si ya dhati bali ni ya chati na hailengi kuondoa umaskini barani bali kuuendeleza.

Pana haja pia Waafrika kuwa na miungano ya kiuchumi. Miungano hii husaidia katika
uteteaji wa soko pamoja na bei za bidhaa zao ikilinganishwa na taifa moja kuyaendeleza
mambo haya. Halikadhalika, Waafrika wanapaswa kutambua kile wanachotaka na
kupanga mikakati ya kufikia mahitaji ya kimsingi kwa wananchi wake. Kwa mfano,
uimarishaji wa mbinu msingi ambazo zitachangia kuimarisha uchumi wa mataifa wahitaji
kuwa mstari wa mbele badala ya ununuzi wa magari na ndege za hadhi za kuwabebea
viongozi.

(a) Ipe taarifa uliyoisoma anwani mwafaka.
(alama 1)
(b) Kutamalaki kwa umaskini barani Afrika kunadhihirishwa na nini. (alama 2)

(c) Onyesha jinsi ambavyo wakoloni wameendeleza umaskini barani Afrika.(alama 4)
(d) Thibitisha kwa kutoa hoja tatu, dhana ya kuwa “Waafrika wenyewe ndio wamechangia
kuwepo kwa umaskini wa bara la Afrika.” (alama3)

(e) Umaskini barani Afrika unaweza kukabiliwa vipi kwa mujibu wa makala haya?
(alama 3)
(f) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa:
(alama 2)
(i) KUSELElea. ... v
(1)  MADEDEIU. . ..ot

2. UFUPISHO: (ALAMA 15)
Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali.
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Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu anaendeshwa
na maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya kazi katika mazingira
ya ofisi ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni muhimu sana. Baadhi ya watu huona
fahari wapigapo tai na kuelekea au kutoka kazini kwa gari. Tabia hii ya mwanadamu
inamsahaulisha kuwa mwili wake ulidhamiriwa kufanya mazoezi ya viungo kwa
kutembea au kufanya kazi zenye kuhitaji misuli kuoashwa moto. Watu wengi hawana
habari kuwa mazoezi yana faida tele kwao.

Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao kwa mazoezi
ya mara kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu hawa huwa wamo katika
hali nzuri ya afya na wenye nguvu kuliko wale ambao hawaishughulishi miili yao kwa
mazoezi au kazi zinazohitaji utumiaji nguvu.

Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo. Utafiti wa
kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa kwa mazoezi ndizo
hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi sehemu hizi zitashindwa
kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, imethibitishwa kwamba watu
wanaoshiriki shughuli zenye kuwabhitaji kutumia nguvu hutia fora katika mambo
yanayowahitaji kukumbuka, kufanya maamuzi, pamoja na kusuluhisha matatizo.

Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha ya binadamu. Mathalani, matatizo ya moyo
yanaweza kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi mara kwa mara
huufanya moyo kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu lake ipasavyo. Ifahamike
kwamba moyo wenye siha huweza kupiga kiasi kikubwa cha damu bila ya juhudi kubwa.
Hili bila shaka litamkinga binadamu dhidi ya kulemewa na kazi.

Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara
huuweka mwili katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi
umeonyesha kuwa shughuli kiasi zinazomhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na
upunguzaji wa uzito, na uzingatiaji wa lishe bora, huweza kupunguza uwezekano wa
kupata ugonjwa wa kisukari kwa baina ya asilimia 50 na 60. Mazoezi hayapunguzi tu
shinikizo la damu, bali pia hatari ya kupata kiharusi. Aidha, kufanya mazoezi mara kwa
mara husaidia kuthibiti uzani wa mwili. Mtu anapokula kiasi cha chakula kinachozidi
mahitaji yake ya kimwili huweza kujinenepea na kushindwa kutekeleza majukumu ya
kimsingi. Mazoezi husaidia kuzichoma kalori zisizohitajika mwilini. Hatua hii, licha ya
kusaidia kupunguza uzani, huvisisimua viungo vya mwili. Matokeo ya haya ni utendakazi
wa hali ya juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya mazoezi haudorori. Umbo la mtu
anayefanya mazoezi hupendeza.

Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli yenye nguvu.
Misuli inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda mrefu bila kuchoka.
Mbeali na misuli kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji utumiaji nguvu husukuma
hewa na virutubisho kwenye viungo mahususi vya mwili na kuvisaidia kufanya kazi
vyema zaidi.

Hali kadhalika mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadri binadamu anavyoshiriki
katika shughuli kama vile kuruka, ndivyo anavyoimarisha mifupa yake. Shughuli ya aina
hii huipa mifupa uzito ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na nguvu. Mazoezi
pia hukawiza kudhoofika kwa mifupa.

Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya mwili kuwa imara na wenye
kunyumbuka. Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. Mwili
usionyumbuka humfanya mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi zinazomhitaji
kutumia nguvu. Si ibra kupata kwamba kuitekeleza shughuli ndogo tu humfanya mtu
kupata maumivu.
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Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa
kwamba kufanya mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya siku tatu
na tano kwa wiki hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong’onyevu. Na je, wajua
kwamba kufanya mazoezi husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni mfano wa bembea
inayokutuliza na kukupa usingizi.

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, unahitaji
kushirikishwa katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda kazi.

Maswali

a) Kwa kurejelea aya tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza kupatikana
kwa kutofanya mazoezi. (maneno 100) (al.9, 1 ya mtiririko)

3. MATUMIZI YA LUGHA

(@  Tumia neno Kamene kama yambiwa katika sentensi. (alama 2)

(b)  Taja misingi ya upangaji wa irabi za Kiswahili. (alama 3)

(c)  Huku ukitoa mfano mmoja, eleza maana ya mofimu ya kimsamiati. (alama 2)

(d)  Vitambue vijenzi vya kimsingi vya lugha ya Kiswabhili. (alama 2)
(e) (i) Eleza maana ya kishazi. (alama 1)
(i)  Tunga sentensi moja yenye kishazi tegemezi kinachovumisha. (alama 2)
) Badilisha kitenzi kisaidizi kilicho kwenye sentensi ifuatayo kiwe kishirikishi.

(alama 2)

Mvule alikuwa akilala bwenini.

(g)  Taja majukumu ya vipengele vilivyopigwa kijistari.
(alama 4)
Nanyi nendeni haraka au muadhibiwe kinyama kwa utundu wenu.

(h)  Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa. (alama 2)
Uteo alionunuliwa umezeeka sana.
i) Tunga sentensi moja mwafaka kudhihirisha matumizi ya kiunganishi madhali.
(alama2)

() Onyesha minyambuliko ya maneno yafuatayo katika kauli zilizotolewa mabanoni.

(alama 2)
(i) ja (tendewa)
(ii)  cha (tendeka)
(k)  Katika sentensi moja, onyesha matumizi mawili ya kibainishi. (alama 2)

1) Yakinishi (alama 2)
Usipolipa usiingie ndani

(m) Neno ‘gofu’ linapatikana katika ngeli gani? (alama 1)
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(n)  Geuza sentensi ifuatayo iwe katika usemi halisi. (alama 2)
Kassim alimwomba Hirshi aende mahali alipokuwa ili amtume.

(0)  Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia kielelezo matawi. (alama 4)
Japo Mutiso anasinzia darasani hajamaliza kazi yake.

(p) Iandike upya sentensi ifuatayo kwa kutumia visawe vya maneno yaliyo katika
italiki. (alama 3)
Mdarisi aliwashauri wanafunzi kuwa bidii huzaa ufanisi

(@9  Unda kitenzi kutokana na kivumishi jasiri. (alamal)

(1) Andika maana ya nahau: kunjua jamvi (alama 1)
ISIMU JAMII
(a) Eleza hali ya lugha ya Kiswahili nchini Kenya baada ya uhuru
(alama.10
KARATASI 3
SEHEMU A: RIWAYA (CHOZI LA HERI)

Jibu swalila1 au 2

1. “Kumbe hata mja akafanikiwa vipi kielimu na kitaaluma, maisha yake huwa ombwe
bila mwana, awe wa kuzaa au wa kulea?”

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4)

(b) Taja tamathali moja iliotumika katika dondoo (alama 1)

(c) Onyesha ukweli wa kauli hii ukirejelea wahusika wowote watano riwayani (alama 5)
(d) Fafanua umuhimu wa elimu katika jamii ukirejelea riwaya nzima. (alama 10)

2. “Una bahati kupata mfadhili, mimi mzazi wangu wa pekee ni mama ambaye ni muuza
samaki na baada ya ule mzozo... biashara imepigwa na mawimbi makali.”

(a) Eleza muktadha wa dondoo  (alama 4)
(b) Jadili jinsi mwandishi alivyoshughulikia maudhui ya ufadhili. (alama 6)

(c) Ukirejelea hadithi zozote tano riwayani, onyesha jinsi mwandishi alivyotumia mbinu
ya hadithi ndani ya hadithi kujenga maudhui.(alama 10)

SEHEMU YA B - FASIHI SIMULIZI

3. Niaje wazungu wanaweza kutunza vitu vikajaa kwenye friji. Yani nimeweka soda
mbili tu kwenye friji lakini haitulii hadi nizinywe. Niko sebuleni nazunguka tu.
Najaribu kuwaza vitu vingine lakini wapi akili inaniambia “My friend kunywa soda”.

(@  Tajana ueleze maana ya kipera hiki (alama 4)
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(b)  Utanzu wa kipera hiki huweza kuchukua nafasi muhimu katika fasihi simulizi.
Thibitisha kwa hoja zozote sita. (alama 6)
(c)  Ufanisi wa uwasilishaji wa utanzu huu unategemea fanani. Tetea kauli hii.
(alama 4)
(d)  Nichangamoto gani zinaweza kumkabili mwanafasihi nyanjani?  (alama 4)
(e)  Dokeza umuhimu wa kukusanya data nyanjani. (alama

4

SEHEMU YA C - TAMTHILIA: KIGOGO na Pauline Kea

4. “Udongo tungeliuwahi uli mbichi. Limekuwa donda ndugu sasa. Waliota ikakita
na wakamea hata pembe.”
(@)  Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(b)  Taja na kueleza tamathali moja ya usemi inayojitokeza kwenye dondoo hili.
(alama 2)
() Eleza sifa zozote nne za msemaji wa kauli hii. (alama 4)

(d)  Dondoo hili linadhihirisha jinsi baadhi ya Wanasagamoyo walivyoshiriki kuivunja

jumuiya yao. Fafanua. (alama 10)

5. “Wananchi katika mataifa ya Afrika wanakumbwa na tatizo la uongozi mbaya.”
Thibitisha ukweli wa kaui hii kwa mujibu wa Tamthilia . (alama
20)

SEHEMU YA D HADITHI FUPI YA TUMBO LISILOSHIBA ( Swali la 6)
Robert Oduori: Kidege
6. (a) Changanua mtindo katika dondoo lifuatalo: alama 12

“ Ndege akaamua kuwafunganisha ndoa. Ndiyo, ndoa hufunganishwa mbinguni. Kama
mbingu ni huko juu, basi ndipo alipotua huyo Chiriku - ndege mdogo mwenye rangi ya
kupendeza na mwenye nyimbo za peponi. Ukimlinganisha na tai, basi yeye ni kidege tu
chenye madaraka madogo ya kuwafunganisha ndoa Joy na Achesa huko mbinguni juu
ya mtu kulikotua. Kwa makini alidondosha kitone cha majimaji. Kikalenga kwenye pua,
chwa! Achesa na Joy walishtuka. Wakatazama juu. Ndege akaruka. Mose alicheka sana
pale alipokuwa. Waliokuwa wakilishana huba walitazamana. Wakabaki wanachekana,
ama wanachekacheka ovyo tu.

Wengi kamka hao walizoea bustani hii. Walizuru hasa baada ya shughuli nyingi za
mchana kutwa. Shughuli za kujenga na kubomoa. Kubomoa, hili hawalipendi baadhi ya
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binadamu ingawa wengine wanalipenda sana. Hata yule anayejua kwamba anabomoa
atasema anajenga. Mimi nikubali hivyo. Au wewe waonaje?

Ali Mwalimu Rashid: Mkubwa

(b) “... Basi niache nitafute pesa. Muhimu mniunge mkono...”

Fafanua athari ya vitendo vya mzungumzaji wa maneno haya katika jamii (alama
8)

SEHEMU D:USHAIRI

Jibu swali7 au 8

7.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Hizi bombo mwaanika, wa ndizini nashtuka,
Peupe mwazianika, kwenye jua kukauka,
Zingine zimeraruka, aibu zinatufika,

Anikeni kwa kuficha, za ndani mkisafisha.

Nako kule kwenye bafu, mwaziweka hizo chafu,
Hilo nalo nakashifu, mkitoa nitasifu,
Kuziweka maji chafu, hilo ndilo ninahofu,

Anikeni kwa kuficha, za ndani mkisafisha.

Kwenye meza wazileta, wana wenu wakipata,
Wageni wakijateta, aibu haitatupata?
Muondoeni utata, hizo zenu twazipata,
Anikeni kwa kuficha, za ndani mkisafisha.
Kwa heshima tudumuni, tufaapo za mwilini,
Tamaduni jifunzeni, msiige uzunguni,

Za bafuni zi jikoni, zi watoto makononi,

Anikeni kwa kuficha, za ndani mkisafisha.

Wino wangu kibindoni, nitatua tamatini,
Za ndani ziwe za ndani,msonyeshe hadharani,

Za bafuni si jikono, msiweke kabatini,
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Anikeni kwa kuficha, za ndani mkisafisha.
MASWALI

a) Pendekeza kichwa mwafaka katika shairi hili.
b) Eleza toni ya shairi hili. (alama 1)
c¢) Tambua nafsineni katika shairi. (alama 1)

(alama 1)

d) Jadili matumizi ya mitindo ifuatayo ya lugha katika shairi hili.

i. Kinaya (alama 2)
ii. Usambamba (alama 2)
iii. Balagha (alama 1)

e) Onyesha kuwepo kwa uhuru ufuatao katika shairi. (alama 3)

i Tabdila
ii. Kubananga sarufi
1ii. Inkisari

f) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha mjazo.
g) Eleza muundo wa shairi hili.

8. YALIMWAGIKA
Lilianza kama wazo, nikawaza,
Niwe na watoto,
Si vikwazo, ghafla mama yao akapatikana,
Kwa rutuba yake,
Akavimba
Kumbe ni mapacha,

furahal!

Majina walishapewa,
Imani kudumu, watazaliwa,
Tungo wakatungiwa,
Amani na Imani,
Baba yao ni malenga
Anatayeita maneno.
Maneno yanaitika.

Nikasubiri.
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Wazazi walitamani kupakata,

Amani na Imani

Iwe yao burudani, siyo kama zamani

Wachezee zuliani.

Baba niwaweke kifuani

Na migongoni bila susu, kwa mama yao
Si mtoto hutizama kisogo cha ninake?

Tukangoja!

Furaha kote nyumbani iliwatanda,
Kuyaona makinda yao, kwa kitanda,
Wadondokwe udende, wawapende!

Mama anyonyeshe, kiwatazama machoni,
Kuwagusa mashavuni, waliapo.

Watulie Amani na Imani.

Ukutani ni kiwimbo, baba alishawatungia,
Kushotoni ni wa kike, kuumeni kijanadume

Watulie, Baba yao aliwazia
Wazo likaanza kupokwa.
Hospitali wakiwasili.

Wiki zikajenga miezi
Tamati ikajongea
Kawanunulia mavazi
Walifaa kuvaa
Hawakuvaa!
Vijulanga miezi saba, pukachaka!
Kifo ni mwewe, kikaninyakulia.

Amani na Imani.

Tunalia!

Pema peponi wanetu!

MASWALI

Laeczse

FEAIC

[
N—"

Eleza jinsi usimulizi ulivyotumika kwenye shairi. (alama 1)
Eleza sifa tatu zinazoafiki shairi hili kuwa huru.  (alama 3)
Shairi hili ni la tanzia. Thibitisha. (alama 1)
Tambua mandhari ta tanzia.  (alama 1)
Tambua nafsineni kwenye ubeti wa kwanza. (alama 1)
Eleza toni ya shairi. (alama 2)
Onyesha mifano miwili ya matumizi ya sadfa katika shairi. (alama 3)
Andika ubeti wa mwisho kwa lugha tutumbi. (alama 4)
Eleza maana ya msamiati huu kulingana na shairi. (alama 4)

i.Vijulanga

ii.Susu

iii. Akavimba

iv ..Kiwimbo
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KCSE REPLICA 2
KARATASI 1
1. Lazima

Wewe ni Mwenyekiti wa Tume ya kupigana na ufisadi nchini. Umealikwa
kuhutubia magavana kuhusu athari za ufisadi huku ukipendekeza hatua
za kukabiliana na jinamizi hili. Andika hotuba utakayoiwasilisha.

2. Mitandao ya kijamii ina madhara mengi kuliko faida. Jadili.

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Achezeaye tope
humrukia.

4. Andika insha itakayoanza kwa maneno yafuatayo:
Mara nilisikia ukemi mkali kutoka nje. Majibwa yalibweka kwa mfululizo
kana kwamba yanasemezana...

KARATASI 2

1.UFAHAMU (alama 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali

Wengi huchukia kutembea safari ndefu kwa kuogopa kuchoka. Si ajabu kwamba njia za
uchukuzi za kisasa kama vile boda boda zimekuwa maarufu sana hata kwa wanaofanya
safari fupi.

Lakini wataalamu wa afya wanasema kuwa kwa kuepuka matembezi unajikosesha
fursa ya kuimarisha uwezo wa ubongo wako kukumbuka mambo.

Utafiti uliohusisha washiriki 120 ulithibitisha kuwa matembezi ya dakika arobaini
pekee kwa siku yanatosha kuongeza uwezo wa kuhifadhi kumbukumbu akilini, hata mtu
anapozeeka.

Matembezi yaliongeza ukubwa wa eneo la ubongo ambalo huhusika katika
uvhifadhi wa habari na kumbukumbu katika ubongo miongoni mwa walioshiriki.

Utafiti huo uliofanywa kwa muda wa mwaka mmoja na matokeo yake
kuchapishwa katika jarida moja la kisayansi yalionyesha kuwa mazoezi hayo yanaweza
kukinga hata dhidi ya ugonjwa wa kusahau mambo maarufu kama “dementia.’

Watafiti waliwagawanya washindi katika makundi mawili. Waliokuwa kwenye
kundi moja walitakiwa wawe wakitembea kwa muda wa dakika arobaini uwanjani mara
tatu kwa wiki nao wengine walitarajiwa kufanya mazoezi ya kawaida tu, yasiyo makali
ambayo yangechukua muda mfupi mfupi kama wa dakika tano au kumi tu.

Uchunguzi wa ubongo wao na matokeo ya mitihani ya uwezo wa kukumbuka
ilifanywa mwanzoni katikati na mwishoni mwa utafiti. Utafiti ulionyesha kuwa ukubwa
wa eneo la ubongo linalotumika katika kukumbuka uliongezeka kwa asilimia mbili
miongoni mwa watu waliozoea kufanya matembezi ya masafa marefu. Eneo hilo la
ubongo lilipungua kwa asilimia 1.4 katika wale waliofanya matembezi ya wastani,
upungufu sawa na ule unaoshuhudiwa katika hali ya kawaida ya kuzeeka.
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Makundi yote mawili yaliandikisha kuimarika katika mitihani ya uwezo wa
kukumbuka, urefu wa kipindi cha mazoezi katika kundi lililofanya matembezi
lilihusishwa na ongezeko la ukubwa wa sehemu hiyo ya ubongo.

Ingawa mtu hawezi kuzuia kupungua kwa sehemu ya ubongo ijulikanayo
kitaaluma kama ‘hippocampus,” kadiri mtu anavyozeeka. Ultafiti ulidhihirisha kuwa
mazoezi ya muda mrefu yanaweza kuongeza ukubwa wake. Mazoezi ya wastani
yanaimarisha ubongo na kukinga mtu dhidi ya udhaifu wa ubongo unaotokana na
kuzeeka. Huu ni ushahidi mwingine unaonyesha kwamba mazoezi ya mara kwa mara na
lishe bora hupunguza hatari ya maambukizi,uwezo wa kupoteza fikira na kumbukumbu
uzeeni. Aidhahuimarisha uzingativu na umakinifu wa wahusika. Ni kwa mujibu wa
matokeo ya tafiti kama hizi,waelekezi wenye ufahamu wanaoshughulikia vijana huhimiza
vijana kukimbia au kutembea kwa kasi kutoka eneo moja au lingine wawapo
shuleni.’Movement by Running’haiwi dhulma inayotendwa kinyume cha haki za
vijana,bali inakusudiwa kuwafaidi wote.

(a) Eleza dhana ya wengi kuhusu matembezi (alamal)

(b) Ni thibitisho gani linaloonyesha kwamba matembezi hayathaminiwi?

(alama 2)
(c) “Wasiotembea hujidhuru.” Fafanua. (alama 2)
(d) Taja kiini cha ukosefu wa kumbukumbu ubongoni. (alama 1)
(e) Mazoezi huwa na mchango upi katika maisha ya binadamu. (
alama 3)
(f) Eleza matokeo ya utafiti kwa makundi yote mawili. (alama 4 )
(g) Maneno haya yametumiwa kuleta maana gani kwenye kifungu? (alama
2)
(i) Utafiti
(ii) Yaliandikisha
2.UFUPISHO (alama 15)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Ukitaka kufaulu maishani lazima ujue kuwa una kazi kubwa sana inayokungoja.
Baada ya kuikabili vilivyo kazi hiyo kwa kutumia Nyanja mbalimbali utayaimarisha
maisha yako. Karibu kila mtu aliyestawi amepitia katika vikwazo vingi tena vya
kutatiza kuliko vikwazo wanavyovipata vijana wa kisasa. Vijana wote wanatakiwa
sasa wasugue bongo zao sawasawa watende mambo mengi mazuri kuliko yale
wanayoyaona. Wasitosheke na yale yaliyotendwa na wazee wao. Kila kijana iwapo
atakuwa na moyo kama huo nchi zote zitaendelea kwa kasi.

Kwa kujisaidia katika kujiendeleza, yafuatayo yanafaa kuzingatiwa.Vijana
wanatakiwa wawe watoto wenye kuelewana na wazazi wao ambao watawaelekeza
vyema kitabia na wakiwa ni wazazi waelewa, watawapa watoto wao maelekezo na
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radhi ambavyo ni bora kuliko mali.Watoto wenyewe wajue wanataka nini, wawe na
malengo katika maisha yao na wakazanie kupata kile wanachokitaka bila kukata
tamaa,watie bidii katika kila wanalolifanya, wapende kusoma bila kulazimishwa
kwani kusoma kwa kulazimishwa hakumpi mja amani. Kutaka kushurutishwa ili
usome ni sawa na ng’ombe apelekwaye mtoni kunywa maji naye akifika mtoni akatae
kuyanywa . Mtoto mwenyewe anatakiwa ajitafutie na ajue kuwa hasara ni yake
asipofanya bidii na ajiamshe kifikira.Mtoto huyu asiridhishwe na kupokea vitu
vidogo vidogo, kamwe asiwe mwenye tamaa wala kutazamia kupewa zawadi kama
peremende na hela kila saa. Lazima ajue kuwa kupewa au kutopewa ni
mamoja.Aelewe hali yao, wazazi wakiwa na kitu cha kumpa aone kwamba ni sawa!
wakiwa hawana pia aone kuwa ni sawa.Mtoto anatikiwa kuwa muelewa. Anatakiwa
awe na ile fikira ya kujitafutia. Hata kama anatoka katika aila yenye utajiri azoee
kutafuta ili ikiwezekana atajirike hata zaidi. Asitegemee cha ndugu kwani huenda
akafa akiwa maskini. Kidogo chako ulichokitolea jasho ni bora kuliko kikubwa cha
mwenzio.

Vijana wanatakiwa kuwa na nidhamu ya kiwango cha juu popote walipo. Wawe ni
watu wenye kujiamini. Wasikate tamaa eti kwa ajili masomo ni magumu bali
wakazane kutafuta jinsi ya kuyarahisisha ili kuyaelewa, hatimaye, watayamudu na
wafanikiwe maishani.Yafaa vijana waelewa kuwa hakuna kizuri kinachopatikana
kwa urahisi, daima dawamu wakumbushwe kuwa ‘Mtaka cha mvunguni sharti
ainame’. Lazima wadhurike wakitaka kufanikiwa.Aidha wakumbushwe umuhimu
wa kuwaheshimu watu na wakati. Wasiwadharau walimu au wenzao, wasipoteze
wakati wao kusengenya. Wawapuuze wanaowanyanyasa,wasizingatie hata neno
moja la kuwaudhi wanaloambiwa na watoto waovu. Vijana wawe tayari kukosolewa
na kuomba msamaha wa makosa yao. Wanapaswa wawe ni watu wanaowaelewa
wenzao na kuchukuliana vyema nao, wawathamini wengine kwa vile
walivyo.Wasithamini vitu vya anasa kupita inavyostahili; kama maisha ya starehe au
mavazi ya kitajiri. Watoto wengi wasio na chochote wanaopuuza mambo ya anasa
ndio wanaofaulu pakubwa katika maisha. Wenye tamaa hawafaulu kwani huishia
kuwa wezi kwa kuwa na hamu ya kujipatia vya ubwete, mwisho wakajipata
gerezani.

Maswali

a) Fupisha aya ya kwanza kwa maneno 40-45.
(alama 5)
(b)Bila kupotosha ujumbe uliokusudiwa na mwandishi, fupisha aya mbili za
mwisho.(maneno 45 - 50)
(alama 10)
MATUMIZI YA LUGHA (alama 40)

(a) Andika sentensi mbili kuonyesha matumizi tofauti ya kihisishi. (alama 2)
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(b) Linganisha sifa za sauti hizi :
(alama 2)
(i) /e/mna/o/
@ /p/ma/k/
(i) /m /na/gh/

(c) Weka shadda katika neno walakini na ubainishe maana mbili tofauti.
(alama 2)

@)
(i)

(d) Ainisha mofimu katika neno mliowafurahisha.
(alama 2)
(e) Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo.
(alama 3)
@i) Mwanafunzi anayejikakamua huwaacha wazaziwe wakitumaini.
Badilisha maneno yaliyokolezwa kuwa nomino dhahania.

(i)  Watumbuizaji wengi waliipamba sherehe siku hiyo.
Anza kwa ‘Sherehe’

(f) Andika sentensi ukitumia nomino hizi na visistizi ulivyoelekezwa.
(alama 2)
@) Sukari (karibu)
(i)  chandarua (wastani)
(g) Unganisha sentensi hizi kuunda moja ya masharti.
(alama1l)  Mkulima amepanda mbegu ifaayo.Mkulima atavuna mazao mengi.

(h) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.
(alama 2)

Marubani waliyakwepa mawingu yale vyombo vikapaa angani.
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(i) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.
(alama 2)
nomino, kishazi tegemezi, kielezi cha wakati, kitenzi, nomino, kivumishi
(j) Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali ya kuendelea.
(alama 1)

Watahiniwa wengi wanautazamia mtihani kwa hamu kubwa.

(k) Unganisha kuwa sentensi moja kwa kutumia neno ‘lau’
(alama 1)
Askari wamekuja kwa ajili ya Mashaka.
Askari wangempata Mashaka wangemkamata.
() Andika sentensi ifuatayo katika hali ya wastani. (alama 2)
Buzi lake limekata jikamba likaingia jishambani na kula maboga.

(m) Bainisha kiima, kipozi kitondo na ala katika utungo huu .
(alama 2)
Babu alinyweshwa uji na Andai kwa kikombe.

(n) Bainisha vishazi katika sentensi hii. (alama 2)
Mwanariadha aliyeanguka akikaribia utepe alituzwa.

(p) Tunga sentensi yenye muundo huu :S -KN(N+V)+KT(T+KN(N+V)+E (alama 2)

(r) Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii. (alama 2)
Salire alimkimbilia Roda.

(s) Akifisha. (alama 2)
mwalimu mkuu aliuliza anita umechelewa kwa nini

(t) Kanusha. (alama 2)

Aliwahutubia wanafunzi, na walimu.

(u) Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno : kanda (alama 2)
(v) Bainisha chagizo na kijalizo katika sentensi hii. (alama 2)

Umma ulimpokea Bi.Vitendo, mtetezi wa haki za raia, kwa furaha.

(w) Eleza jinsi kiambishi ji kilivyotumiwa katika sentensi hii.
Jina la jitu linalohusishwa na ukataji wa miti katika msitu huo halitajwi. (alama 2)

4 ISIMUJAMII (alama 10)
Umepewa nafasi kuwahutubia washika dau kuhusu jinsi ya kuthibiti ongezeko la vijana
wanaofikishwa mahakamani kwa sababu anuai.

(a) Bainisha sajili utakayotumia. (alama 1)

(b) Andika huku ukifafanua vipengele vinne vya kimtindo vitakavyothibiti uteuzi wa
lugha katika sajili hii. (alama 4)

(c) Fafanua majukumu matano yaliyokabidhiwa Kamati ya Inter-Territorial Language
Committee iliyotarajiwa kusanifisha Kiswabhili. (alama 5)
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KARATASI 3

SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI.

1. LAZIMA.

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Hawa wanifuatao wananicha,
kwa ukoo wangu mtukufu
kawa jadi yenye majagina

wa mioyo na vitendo
wananicha,

kuvishwa taji

kwa mabuku kubukua

kwa kuwa jogoo wa kwanza
kuwika kwenye anga za ilimu
idhini nikakabidhiwa,

ya tafiti kuendeleza

mamlaka nikapewa

ya kuwaza kwa niaba ya jamii.

Hawa wanifuatao wananicha

kwa kuweza

kuvyaza mikakati

ya kukabiliana na ulitima walonipagaza
kwa ndoto zangu za ujana kuzima.

MASWALL
a) Tambua kipera hiki cha fasihi simulizi. (alama 1)
b) Kwa kurejelea kifungu hiki taja sababu tatu kwa jibu lako. (alama 3)

(@)
~

Bainisha vipengele viwili vya kimtindo katika kifungu hiki. (alama 2)
Eleza sifa sita bainifu za kipera hiki. (alama 6)

Kipera hiki kinaendelea kudidimia katika jamii yako. Eleza hoja nne
utakazotumia kuishawishi jamii yako kukinga hali hii. (alama 4)

f) Fafanua umuhimu wa kipera hiki katika jamii. (alama 4)

LIS

SEHEMU B : RIWAYA.

A. MATEI: CHOZI LA HERI

Jibu swali la 2 au la 3.

2.a) “Maisha yangu yalianza kwenda tenge nilipojiunga na kidato cha pili. Unajua hali
ya mtafaruku wa kihisia inayowapata vijana...”

i) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

ii) Bainisha kipengele kimoja cha kimtindo katika dondoo hili. (alama 2)
iif) ~ Fafanua umuhimu wa nafsineni katika kuijenga riwaya hii. (alama 4)
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b) Kando na nafsineni. Eleza jinsi maisha yalivyowaendea tenge vijana wengine
katika riwaya hii. (alama 10)

3.a) Changanua mtindo katika dondoo hili. (alama 10)
Maungo yake ambayo daima huwa mepesi yanahisika kuwa mazito kama nanga.
Sauna anaingia jikoni na kujifunga kimori, tayari kuanza kuchoma mandazi.
Mara moyo unaanza kumwenda mbio na vipapasio vya akili yake kusimama
wima. Anajihisi kama anayetarajia kuanza kinyang’anyiro kikali cha upiganaji
masumbwi. Kwa mbali anasikia mbisho hafifu langoni. Ghafla uso wake
unakumbana ana kwa ana na polisi! Mara anasikia moyo wake ukimuambia,
“Yako ya arubaini imefika,”

b) Riwaya ya chozi la Heri inadhihirisha jinsi migogoro inavyojitokeza katika jamii.
Thibitsha ukweli huu. (alama 10)

SEHEMU C: TAMTHILIA
P. KEA: KIGOGO.

JIBU SWALILA 4 AULAS.

4.a) “Nikiwandani ninakofanyia kazi; Majoka and Majoka ...wamewaua...”

i) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

ii) Bainisha vipengele vitatu vya kimtindo katika dondoo hili. (alama 3)

iii) ~ Fafanua sifa mbili za nafsinenewa katika dondoo hili. (alama 2)

b) Eleza sababu tano za maandamano katika tamthilia ya Kigogo. (alama 5)

C) Jadili umuhimu wa mandhari ya soko la chapakazi katika kuijenga tamthilia hii.
(alama 6)

5. Fafanua jinsi mwandishi alivyofaulu kutumia mbinu zifuatazo katika kuijenga
tamthilia ya Kigogo.

i) Kinaya. (alama 12)

ii) Jazanda (alama 8)

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI

A.chokocho na D. Kayanda: Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine.
Jibuswalila6aula?7

Salma Omar Hama: Shiobe inatumaliza’

6.a) Changanua mtindo katika dondoo hili. (alama 10)

Na sisi tunabaki kuwatazama na kusema; Hayatu! Na si kula tu. Kunywa na kunywa
tena. Vyakula vyeupe vya rangi. Vitamu, vikali, vichachu. Baridi. Hayatu! lakini
mpishi ni nani? Kwa kweli vimepikwaje? Kwa kuni? Makaa? Umeme? si vya kupikwa
ni vya kurowekwa hadi vivunde, vioze na kunyunyizwa hata uvundo? Aah! wenye
midomo washasema “Usimchunguze bata utashindwa kumla!.

b) Viongozi ndio wa kulaumiwa katika matumizi mabaya ya mali ya umma.
Fafanua kauli hii kwa kurejelea hadithi fupi ya “Shibe Inatumaliza.” (alama 10)

7. Onyesha namna mwandishi alivyoshughulikia maudhui yaliyo kwenye mabano
katika hadithi zifuatazo.

i) Tulipokutana tena. (ukiukaji wa haki za watoto) (alama 14)

ii) Mtihani wa maisha (Elimu). (alama 6)

SEHEMU E: USHAIRI.

8. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Ngakua na mto, ya kuonea
Ngalisana kito, cha kuchezea
Kilicho kizito, cha kuelea
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Kikamuenea, akivae.

Makusudi yangu, Ngaliandaa
Ngafinyanga chungu, cha mduwaa
Ngatia vitangu, vinavyong'aa

Ili ziwe taa, kwa apikae.

Mkungu wa tano, wa mduwara
Ulo bora mno, kisha imara

Ulo na maono, kuwa ni dira
Kwenye barabara, itindiae

Ngaomba baraka, kwake Rabana
Punje za nafaka, kila aina
Chunguni kuweka, kwa kulingana
Hajaangu suna, yule alae.

Ngalifanya bidii, kwenda mwituni
Sio kutalii, kukata kuni

Ya miti mitii, huko jikoni

Isio na kani, ni iwakae.

Kwa yangu mabega, nikathubutu
Ngabeba mafiga, yalo matatu
Bila hata woga, kwenye misitu
Simba tembo chatu, sinitishie.

Miti yenye pindi, na jema umbo
Ngajenga ulindi, mwema wimbombo
Fundi aso fundi, penye kiwambo
Moyo wenye tambo, apekechae.

Singaajiri, ngachimba mimi
Kisima kizuri, cha chemichemi
Maji ya fahari, ya uzizimi

Jua la ukami, siyaishae

Tamati nafunga, kwa kuishia
Mato ndo malenga, kanikimbia
Nahofu kutunga, mabeti mia
Asije chukia, ayasomae.

MASWALL

a) Fafanua ujumbe wa shairi hili. (alama 2)

b Kwa kurejelea ubeti wa pili, eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi
alioutumia mshairi. (alama 4)

C) Andika ubeti wa saba kwa lugha nathari. (alama 2)

d) Fafanua muundo wa ubeti wa nane (alama 2)

&)
~—

Bainisha mbinu mbili za kimtindo katika shairi hili. (alama 2)

f) Eleza aina tatu za urudiaji zilizotumiwa katika shairi hili. (alama 3)

g) Fafanua aina mbili za taswira zinazojitokeza katika shairi hili. (alama 2)
h) Eleza toni ya shairi hili. (alama 1)

i) Bainisha nafsineni katika shairi hili. (alama 2)
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KCSE REPLICA 3
KARATASI 1
1. Swali la lazima
Waziri wa elimu ameteua kamati ya kuchunguza sababu zinazopeleka shule mbalimbali
kutomaliza silabasi kwa wakati ufaao na mapendekezo yake.Umeteuliwa kama katibu
wa kamati hiyo .Andika ripoti kuhusu suala hilo
2. Usafiri wa bodaboda umeleta madhara mengi katika jamii kuliko faida.Jadili
3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo.
Kikulacho ki nguoni mwako.

4.Andika insha itakayomalizika kwa maneno:

.......... Aha! kumbe mwungwana akivuliwa nguo huchutama.Sitaisahau siku hiyo
kwani sijawahi kufedheheka maishani kama nilivyoaibika siku hiyo.

KARATASI 2

1. UFAHAMU

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yanayofuata

Tumeshuhudia baadhi ya ndugu wa familia moja wakiishi bila maelewano na wakati mwingine
kukata kabisa kabisa mawasiliano. Hivi leo kuna familia ambazo haziwezi kuketi pamoja na
kumaliza matatizo yao, na badala yake huchukua njia za vita ugomvi na hata pengine mauaji kama
suluhisho la migogoro yao.

Kawaida maisha sio mstari mnyoofu. Kuna milima, mabonde, kona na hata mashimo. Ndiposa
migogoro ni sehemu ya maisha yetu! Mara nyingi haiepukiki, isipokuwa kuipitia na kupata
suluhisho. Ipo migogoro baina ya ndugu ambayo huleta kutoelewana, kukosesha amani na hata
pengine kupoteza kabisa mahusiano. Ni wazi kuwa mahali popote wanapoishi watu au kufanya
kazi pamoja,hapakosekani migogoro kwani hata vikombe vinapokuwa kabatini, havikosi
kugongana.

Ukweli ni kwamba sote tunazaliwa na tabia tofauti, uwezo tofauti wa kuvumilia na hata kuamua
kutenda. Katika mazingira yoyote ya kutoelewana, kiasi kikubwa cha busara, upendo, amani na
imani huhitajika ili kuiondoa migogoro hiyo. Isipotafutiwa suluhisho ama utatuzi wake ukatendeka
kwa jazba na chuki, migogoro ya ndugu katika familia hukua na kuzaa madhara makubwa.
Kuanzia utotoni au hadi uzimani, kunaweza kuwa na sababu nyingi ambazo huweza kupelekea
kuleta tofauti baina ya ndugu. Kwa ujumla, ndugu ni watu unaowaamini, ambao hawatakupa
kisogo. Walakini, hii sio wakati wote. Kwa bahati mbaya ukweli umetuonyesha kuwa kuna
uhusiano wa kindugu ambao huisha vibaya. Sababu kubwa zikiwa ni mazingira ambayo ndugu
wameishi ambayo wakati mwingine kuna upendeleo wa mzazi kwa mtoto au watoto fulani na
kuwafanya wengine wahisi wivu, kutopendwa na kutengwa.

Zipo sababu za kiuchumi ambapo ndugu wengine katika familia wanafanikiwa zaidi kuliko
wengine na kuwa na maisha bora zaidi kuliko wengine. Hali hii pia inaweza kuleta mfarakano
kwa wale ambao hali zao ni tofauti na wengine, hasa iwapo hakukuwa na mazingira ya
utangamano katika familia tangu awali.

Ndugu wa familia moja huzaliwa wakiwa na tabia tofauti. Kila mshiriki wa familia ana haiba na
mtazamo wake tofauti katika masuala mbalimbali. Wengine hukasirika mara kwa mara, wengine
ni wakimya sana, wapo walio wakorofi na wengine wanaopenda amani, hivyo jambo hili ni
muhimu mno kulielewa mara inapotokea migogoro ili kutamua namna ya kupata suluhisho.
Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba migogoro hii wakati mwingine hupelekea kuvuruga
mwelekeo wa maisha ya watoto hasa wakati wa ukuaji,kwani kulingana na tofauti zao, wapo wale
wanaoamua kuondoka nyumbani wakiwa bado na umri mdogo na kuhamia mitaani.

Pamoja na migogoro kuwepo katika familia zetu ni vyema wazazi ama walezi waelewe tofauti za
kifamilia zinavyoweza kuchangia mfarakano baina ya ndugu wa familia moja. Kwamba mzazi
ama mlezi anapompendelea mtoto mmoja na kutokuwa karibu na mwingine, anatengeneza
mazingira ya tofauti baina ya watoto wake. Ni vyema kuweka uwiano sawa baina ya watoto na
familia ili kuweza kupunguza tofauti zinazoweza kujitokeza.
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Maswali
a) Onyesha athari tatu za migogoro miongoni mwa ndugu katika familia. (alama3)

b) Eleza mambo matano yanayochangia kuwepo kwa watoto wanaorandaranda mitaani kwa

kurejelea kifungu. (alama$)
¢) Malezi yanachangia migororo baina ya ndugu. Thibitisha kwa kurejelea kifungu. (alamal)
d) Taja na ueleze mbinu nne za kimtindo zilizotumika katika kifungu. (alama4)
¢) Andika visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama2)
1) haiepukiki -

i1) haiba —

2. UFUPISHO (ALAMA 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Serikali kupitia Wizara ya Elimu imetoa mwongozo wa karo ambao unastahili kuzingatiwa katika
shule za upili kufuatia hatua ya shule mbalimbali kuongeza karo kwa viwango mbalimbali. Hatua
hiyo inadhamiriwa kumkinga mzazi dhidi ya kunyanyaswa kifedha na walimu hasa ikizangatiwa
kuwa gharama ya maisha imepanda mara dufu.

Hata hivyo, ingekuwa bora ikiwa serikali ingefanya maamuzi kwa ushirikiano na walimu wakuu
maana kwa hakika suala la karo linahusu matumizi ya fedha ambayo pia huja na gharama zake.
Gharama hii inatokana na ununuzi wa vitabu vya kiada na vya mazoezi, karatasi za uchapishaji
mitihani, kwa kuwa wanafunzi sharti wasome na waandike.

Vilevile, gharama hii inatokana na ununuzi wa kemikali za kutumiwa katika maabara. Aidha
kuna gharama ya kuendesha michezo na tamasha za muziki na drama. Wanafunzi wa shule za
malazi hula na kulala na kwa sababu hiyo maamuzi ya kifedha lazima yafanywe.

Jambo ambalo linastahili kuangaliwa kwa makini ni viwango vya kupanda kwa gharama ya
maisha. Lazima tujiulize gharama hiyo imepanda kwa kiasi gani na wapi? Kwa kweli
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haiwezekani kununua kilo moja ya mahindi kwa bei hiyo hiyo Kitale, Mombasa na Turkana. Vile
vile ni muhimu kujiuliza ikiwa shule husika ni ya mashambani au ya mjini? Kwa hivyo sharti la
kifedha ni muhimu katika kuamua karo ya shule na maeneo mbalimbali nchini.

Pili, hebu tuangalie ikiwa shule inayohusika ni ya kiwango cha kaunti ndogo, kaunti au cha
kitaifa. Hili ni muhimu kwa kuwa hali ya masomo katika shule hizo hutofautiana. Tofauti kuu
hutokana na miundomisingi na programu za masomo zinazoendeshwa.

Kwa mfano, programu za kitahini, kompyuta na zinazohusu ziara huhitaji fedha nyingi. Shule
ambayo ina masomo kama vile muziki, sanaa na sayansikimu sharti zitoze karo ya juu kwa kuwa
masomo hayo huandamana na gharama ya kununua vyombo na vyakula?

Sasa mbona fedha za ziada? Wanaotetea kupunguzwa kwa karo wanapunguza mchango wa
motisha katika ufanifu wa masomo. Ndio, baadhi ya shule hutoza karo ya juu ili kuwamotisha
walimu kwa vyakula na kwa zawadi ili kuwastahi wanapopata matokeo mema. Hali hiyo
huwafanya kujikakamua kazini na kutoa huduma ya hali ya juu.

Fedha za ziada vile vile, hutumiwa kuwaajiri walimu wa ziada ikizingatiwa kuwa serikali
haijawaajiri walimu wa kutosha. Pia katika baadhi ya shule, wanafunzi huandaliwa vyakula
spesheli tofauti na mseto wa maharagwe na mahindi almarufu _ ‘maram’ uliozoeleka katika shule
nyingi. Ikumbukwe kuwa lishe bora ni mojawapo ya haki za kimsingi kwa watoto ambayo sharti
theshimiwe.

Kwa marefu na mafupi yake, serikali haipaswi kuweka viwango sawa vya karo kwa kila shule
kwa maana hilo huenda likazua mgogoro wa kiutawala katika shule nyingi. Shinikizo za

kupunguzwa kwa karo inayotozwa hasa katika shule za upili zinafaa kutetewa kimantiki wala si
kihisia.

Mambo huenda yangekuwa tofauti ikiwa serikali ingewajibika kwa upande wake kwa kuwaajiri
walimu wa kutosha, kuwaongeza walimu mshahara na kuwatambua kwa zawadi wanapofanya kazi
nzuri na kuwapandisha vyeo. Hata hivyo, mgala muue na haki umpe; hatua kali zinapaswa
kuchukuliwa dhidi ya walimu wanaowatoza wazazi karo ya juu kupindukia ili kuendeleza maslahi
yao ya kibinafsi.

Naamini kuwa hatua ya Waziri wa Elimu kukutana na washikadau katika sekta ya elimu kuhusu
karo na uteuzi wa wanafunzi wa kujiunga na shule za upili ni ya busara na inafaa kutoa mwelekeo
mzuri kuhusu masuala tata yaliyopo kwa sasa.

Maswali

(a) Kwa maneno 65 — 70, eleza mambo muhimu yanayostahili kuzingatiwa katika kutathmini
viwango vya karo katika shule za upili nchini Kenya. (alama 8, 1 ya mtiririko)

(b) Fupisha aya tatu za mwisho.(maneno 40 — 45) (alama 7, 1 ya mtiririko)

3. MATUMIZI YA LUGHA. ( ALAMA 40)
a) Andika neno lenye kikwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya mbele wastani, nazali ya midomo
na irabu ya chini kati. (alama2)
b) Eleza muundo wa silabi katika neno mbilikimo. (alama2)
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c) Tambua hali katika sentensi ifuatayo.

Vyungu vya aina hii vyafinyangwa na huyu. (alamal)
d) Tunga sentensi zifuatazo. (alama2)
i) Arifu
ii) Rai.

e) Tunga sentensi moja yenye kiwakilishi cha A-unganifu, kitenzi kishirikishi kipungufu na
kijalizo. (alama2)
f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo. (alama2)
Mbuzi wake amekata kamba akaingia shambani na kula mahindi.
g) Andika katika usemi wa taarifa (alama2)
“Wanasiasa hawa wenu wakipigana hivi wataharibu nchi” Rais alisema
h) Changanua sentensi kwa jedwali. (alama4)

Jirani aliyenisaidia juzi ataondoka mwakani.
1) Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo.
(alama 3)
Alawi alifumiwa mkeka mzuri na shangaziye kwa miyaa.
j) Eleza tofauti ya kisarufi ya maneno yaliyopigiwa mstari. (‘alama 2)
1) Duka la mwalimu limechomeka.
i1) Duka la mwalimu limechomeka,

k) Tunga sentensi kuonyesha wakati ujao ,hali ya mazoea. (alama 2)
1) Tumia neno pongezi katika sentensi kama (alama 2)
i) Nomino
i1) Kihishi
m) Eleza matumizi ya ,na" katika sentensi ifuatayo. (alama 3)

Ridhaa na Mwangeka walikuwa wameketi karibu na jumba la kifahari walipoitwa na Apondi.
n) Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo.

1) Mwana mwadilifu huwaletea wazaziwe fahari.

(Badilisha neno lilopigiwa mstari kuwa nomino.)

i1) Nyota wengi waliipamba anga usiku huo.

(Tumia nomino ya jamii badala ya maneno yaliyopigiwa mstari.)

ii1) Makokha ni mkakamavu.Onyango ni mkakamavu pia.

(Unganisha iwe sentensi moja yenye kihusishi cha kulinganisha.)

iv) ‘Kibali, nionyeshe ulipoandika zoezi hilo.” Mwalimu alisema.

(Tumia kiwakilishi nafsi badala ya nomino pekee.)

0) KSwa kutunga sentensi, onyesha ngeli mbili za neno ‘upwa’ (alama 2)
p) Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii. (‘alama 2)
Selume alimsimulia Ridhaa kisa chake.
(q) Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno : (alama 2)
kina
(r) Rubani ni kwa ndege,.................... nikwamelina................. ni kwa matwana. ( alama 2)
4. ISIMU JAMII (ALAMA 10)

Wewe ni mtaalamu wa maswala ya usalama. Umepewa fursa kuhutubia warsha inayojumuisha
maafisa wa usalama kutoka katika vikosi mbalimbali kuhusu jukumu lao katika kudumisha
usalama,amani na maridhiano nchini.
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a) (a) Taja sajili ambayo utatumia kisha ueleze sababu ya jibu lako. (

alama2)

b) (b) Andika huku ukifafanua vipengele vinane vya kimtindo utakavyotumia kufanikisha

mazungumzo yako.
(alama 8)

KARATASI 3

1. SEHEMU YA A: USHAIRI

(SWALI LA LAZIMA)

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yafuatayo.
Nikumbuke mwanangu,

Kila asubuhi unapoamka

Kwenda kazini,

Unapochukua sabuni ya kunukia,

Na dodoki jororo.

Na kopo la koligeti,

Kwenda kukoga hamumuni,
Penye maji ya bomba,
Yaliyochujwa na kutakaswa,
Mororo...

Kumbuka nyakati zile,

Za staftahi ya sima na mtama,
Ndizi na nagwa,

Kwa mchicha na kisamvu,

Na ulipokwenda choo,

Ulilia kwa uchungu

Nikumbuke,

Unapotoka nyumbani asubuhi maridadi,
Katika suti ya moto,

Miwani ya pembe,

Viatu vya Parisi,

Saa ya dhahabu,

Unapong’oka kwenda kazini,

Katika Volvo,

Katika njia iliyosakafiwa

Kumbuka,

Nyakati zile,

Mimi na mamako,

Tulinyojidamka,

Mara tu kwale wa kwanza,

Alipoanza kukoroma,

Jogoo wa kwanza hajawika,

Mimi nikachukua mundu na panga,

Mamako jembe na shoka,
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Tukaelekea porini,
Kufyeka na kuchimbua

Nahubaki wajiandaa kwenda shule...
Nikumbuke,

Saa za jioni,

Unapovalia kitanashati.

Maswali

(a)Thibitisha kuwa utungo huu ni shairi (alama 2)
(b)Fafanua toni ya utungo huu. (alama 1)
(c)Huku ukitoa mifano,linganua kati ya mistari toshelezi na mistari mishata. (alama
4)

(d) Eleza maudhui yoyote matatu yanayojitokeza kwenye shairi. (alama
3)

e) Kwa kutoa mifano tambua aina nne za taswira. (alama
4)

(f)Eleza mbinu za kimtindo zilizotumika katika shairi hili kando na taswira. (alama
4)

g)Tambua nafsi neni katika shairi hili na udhibitishe. (alama 2)

SEHEMU B: RIWAYA
Assumpta K. Matei - CHOZI LA HERI
Jibu swalila 2 au 3
2. “Sijui kama kijana umesoma ile nadharia ya “deconstruction”. Ni muhimu pia ujue
kwamba , ikiwa unataka kujiokoa au kuzoea hali mbaya inayokukabili, ni muhimu

kujiingiza katika hali yenyewe, ukaikabili vilivyo ili uache kuiogopa , au iache kukuathiri

vibaya.”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4)
b) Tambua mbinu ya lugha iliyotumika kwenye dondoo. (alama 1)
c) Eleza sifa nne za msemewa wa dondoo hili. (alama 4)
d) Kwa kutolea mifano mwafaka riwayani, jadili nadharia ya ‘Deconstruction’

(alama 11)

au
3. Tathmini umuhimu wa usimulizi wa Pete katika kuijenga Riwaya Chozi la Heri.
( alama 20)

SEHEMU YA C: TAMTHILIA
P. Kea - KIGOGO
Jibu swali la 4 au 5
4. Huku ukitoa mifano mwafaka, fafanua mbinu zinazotumiwa na utawala wa Majoka

kuendeleza udhalimu katika jimbo la Sagamoyo. (alama 20)
au
5. “... binadamu ni mavumbi na mavumbini aatarejea kwa maana, kwa tamaa mtu

amependa kula kuku huku nduguze wakila kama kuku. Na katika uchu huo huo
amependa kukifikia kilele cha ufanisi kwa kukanyaga migongo ya wenziwe. Hatajali

kufanya ujahili uwao ule, hata kupora wafu, almradi tu aweze kulifikia dhamirio lake.”
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a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
b) Eleza aina mbili za taswira zinazojitokeza katika dondoo. (alama 4)

c) Tambua mbinu nyingine mbili za kimtindo katika dondoo hili. ~ (alama 2)

d) Eleza umuhimu wa mandhari ya dondoo hili. (alama 10)

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI-TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE
6. “Kwanza nilimwogopa sana...kwa sababu kila siku alinitishia...”

(a)Fafanua muktadha wa dondoo. (alama
4)
(b)Eleza sifa zozote nne za msemaji . (alama 4)
(c)Ni sababu zipi zilichangia msemaji kujikuta katika mikono ya mrejelewa? (alama
)
(d)Jadili masaibu wanayopitia watoto huku ukirejelea hadithi hii (alama
8)
au

S. Omar: Shibe Inatumaliza

7 a).Jadili matumizi ya kinaya katika hadithi ya “ Shibe inatumaliza” (alama 10)

(b)“Tunakula tu. Vyetu na vya wenzetu... Na watakozaliwa miaka hamsini ijayo.”
Thibitisha ukweli wa kauli iliyopigiwa mstari kwa kutoa hoja kumi. (alama 10)
SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI
8. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Malaika nakupenda Malaika
Malaika nakupenda Malaika
Nami nifanyeje?

Kijana mwenzio

Nashindwa na mali sina we!
Ningekuoa Malaika

Pesa zasumbua moyo wangu
Pesa zasumbua moyo wangu
Nami nifanyeje?
Kijana mwenzio
Nashindwa na mali sina wee

Ningekuoa Malaika

Maswali:
a)Tambua utungo huu. (alama 1)
b)Thibitisha jibu la (a) . (alama 2)
c)Tambua nafsineni katika utungo huu. (alama 1)
d)Eleza toni inayojitokeza katika utungo huu. (alama 2)

e)Umealikwa kuwasilisha utungo huu mbele ya wanafunzi wa shule

yako.Taja mambo sita utakayozingatia ili kufanikisha uwasilishaji huu. (alama 6)
f)Tambua na uthibitishe shughuli mbili za kijamii zinazojitokeza katika utungo.(alama 2)
g)Taja mbinu mbili za kimtindo zilizotumika katika utungo. (alama 2)

h)Eleza dhima ya utungo wa aina hii katika jamii. (alama 4)
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KCSE REPLICA 4
KARATASI 1
1. Ukiwa waziri wa Elimu nchini, umealikwa kuwazungumzia wanafunzi wa Kidato
cha nne katika shule ya Ufanisi. Andika tawasifu utakayowasilisha.
2. Wananchi ndio wakulaumiwa kutokana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya.
Jadili
3. Andika insha itakayoafikiana na methali
Baniani mbaya kiatu chake dawa
4. Tunga kisa kinachomalizia maneno yafuatayo:
..... Nilijitolea kafara na msaada wangu ukazaa natija kwa wengi.
KARATASI 2
KARATASI 3
SEHEMU A : TAMTHILIA
Pauline Kea : Kigogo
1. LAZIMA
a) Changanua mtindo katika dondoo hili. (alama 5)
Yaani kusema kwamba mapenzi hayatiwi nyunguni na kutokoswa kama
mahindi na maharagwe ni tusi tena? Ana nini kwani ambacho sina? Jamani
mimi wa kulinganishwa na Samson Myahudi ama shujaa Lyongo wa
waswahili. Nafikiri alikuzungusha ndonga. Mwambie uume si kuvaa suruali
tu, hata wanawake wanazivaa.
b) ... hata wanawake wanazivaa. usemi huu unaafiki wahusika katika tamthilia,
Jadili. (alama 5)
¢) Msemaji wa maneno haya ni kigogo. Thibitisha (alama 10)
SEHEMU B : RIWAYA, A. Matei: Chozila Heri
Jibu swali la 2 au la 3.

2. a) .....suala la usalama haliwezi tena kupuuzwa. Usalama ni mmojawapo ya mahitaji
ya kibinadamu.
Thibitisha ukweli wa kauli hii. (alama 10)
b) Fafanua umuhimu wa mzungumzaji katika kujenga ploti. (alama 10)
3. ‘Mimi sitakufa maskini’
a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4)
b) Eleza toni ya dondoo hili (alama 2)
c) Hiari ya maamuzi ya wahusika mbalimbali yamewaletea madhila anuwai.
Jadili.(alama 14)

SEHEMU C: TUMBO LISILO SHIBA NA HADITHI NYINGINE.
Wabhariri: Alifa Chokocho na Damu Kayanda
Jibu swalila 4 au la 5.
4. Mohammed Khelef Ghassany “Mame Bakari”
Y. Bwana na Bibi hawawezi kukuvunja,”

a) Eleza muktadha wa maneno haya. (alama 3)
b) Fafanua jinsi wazazi wa msemewa hawakumvunja. (alama
7)
c) Jadili ‘mitihani” katika hadithi ya ‘“Mtihani wa maisha’ (alama 10)
5. Mtoto wa kiume amesawiriwa kupitia changamoto si haba katika jamii ya
sasa.Tetea kauli hii ukirejelea hadithi ya Ndoto ya Mashaka , Mapenzi kifaurongo na
Masharti ya kisasa. (alama 20)

SEHEMU D: USHAIRI

Jibuswalila6aula?7.

6. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu masuali
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1. Mkata ni mkatika, harithi hatorithiwa
Sina ninalolishika, wala ninalochukuwa
Mlimwengu kanipoka, hata tone la muruwal
Mrithi nini wanangu?

2. Sina ngo’ombe sina mbuzi,sina kondesi na buwa
Sina hata makaazi, mupasayo kuyajuwa
Sinamazurimakuzi, jinsi nilivyoachiwa
Mrithi nini wanangu?

3. Sina kazi sina bazi, ila wingi wa shakawa
Sina chembe ya majazi, mno ni kukamuliwa
Nakwa’cheni upagazi, mgumu kwenu ku’tuwa
Mrithi nini wanangu?

4. Sina sikuacha jina, mkatahatasifiwa
Hata nifanye la mana, mno ni kulaumiwa
Poleni wanangu sana, sina kwenu cha kutowa
Mrithi nini wanangu?

5. Sina leo sina jana, sina kesho kutwa liwa
Sina zizi sina shina, wala tawi kuchipuwa
Sina wanangu mi sana, la kwacha nakuraduwa
Mrithi nini wanangu?

6. Sina utu sina haki, mila yangu meuliwa
Nyuma yangu ilidhiki, na mbele imekaliwa
N’na wana na mikiki, hadi n"tapofukiwa
Mrithi nini wanangu?

7. Sinai la kesho kwenu,wenyewe kuiongowa
Muwane kwanyingi,mbinu Mwende pasi kupuwa
Leo siyo, keshoyenu,kama mutaji kamuwa
Mrithi nini wanangu?(Kina cha maisha A.S.Mohammed)
MASWALI

a) Eleza hali ya mzungumzaji katika shairi hili ~ (alama 4)
b) Eleza dhamira kuu ya mshairi kulitunga shairi hili (alama 2)
¢) Ni nani anayezungumziwa na nafsi neni katika shairi hili? (alama 2)
d) Eleza toni ya shairi hili (alama 2)
e) Fafanua mbinu tatu za lugha zilizo tumiwa katika shairi hili (alama 3)
f) Tambua bahari ya shairi hili ukizingatia. (alama 4)

a. Mizani

b. Vina

g) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha ya tutumbi (alama 3)
8. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu masuali

Jama, Jama, Jamani

Mbona twabebeshwa mateso hivi
Mizigo mikubwa ya dhiki kama
Kwamba hatuna haki ya kusema
Kukataa ndoa za lazima

Kukataa kuozwa wazee

Kukataa kukatishwa masomo
Kukataa tohara ya lazima
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Jama, Jama Jamani

Iweje tuteswe mateso haya

Na watu wasio kuwa hata na haya kama
Kwamba hatuna haki ya kulalamika
Kulalamikia kutumikishwa kama mayaya
Kulalamikia kudhalilishwa kiunyama
Kulalamikia kutolindwa na sheria

Jama, Jama, Jamani
Sasa hii ni awamu nyingine
Na macho tumeyafungua kabisa
Tumekataa kudhalilishwa kabisa
Tumekataa kuteswa kama watumwa
Tumekataa tohara ya lazima
Tumekataa kuozwa....... Tumekataa! Tumekataa
Hii awamu ya "Haki ya mtoto wa kike’
Maswali
a) Hili ni shairi la aina gani? (alama 1)
) Taja na ueleze mambo matatu muhimu yaliyozungumzwa na mshairi (Alama 3)
Eleza muundo wa shairi hili (Alama 4)
Taja mbinu mbili za lugha alizotumia mshairi kufanikisha shairi lake (Alama 4)
Kwa nini mshairi huyu anasema hii ni "awamu’ nyingine? (Alama 3)
Eleza matumizi ya mishata katika shairi hili (alama 2)
Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa na mshairi (alama 3)
(i) awamu
(i)  kudhalilishwa
iii)  Dhiki
SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI
8. a) Wewe ni mwigizaji wa michezo ya jukwaani. Eleza mambo sita ambayo

o

ael

)
N—"

aQ
N—"

utazingatia ili kufanikisha uigizaji wako. (alama
6)

b) Mbinu ya uigaji sauti ina umuhimu gani katika fasihi simulizi: (alama 4)

¢) Soma utungo ufuatayo kisha ujibu maswali. (alama 10)

Muwananguuu , ni wewe kweli |

ndimi niliyekupa uhai mwana unoringia,
Anokufanya upite ukinitemea mate,

Chakula kuninyima, wajukuu kunikataza ushirika,
Miungu na waone uchungu wangu,

Radhi zao wasiwahi kukupa

Laana wakumiminie,

Uje kuzaliwa mara mia na wanao,

Usiwahi kufurahia hata siku moja pato lao,
Watalokupa likuletee simanzi badala ya furaha,
Wakazamwanao wasikuuguze katika utu uzimawake
(kutoka — Fani ya Fasihi Simulizi)

Maswali

i)Tambua kipera hiki cha Fasihi simulizi (alama 1)
ii)Eleza sifa zozote nne za kipera hiki cha Fasihi Simulizi (alama 4)

iii) Eleza kwa kutoa ithibati jinsia ya nafsineni? (alama 1)

iv)Fafanua umuhimu wa kipera ulichokitaja hapo juu katika jamii.(alama 4)
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KCSE REPLICA 5
KARATASI 1
1) Andika tahariri kwa gazeti la Pambazuka ukieleza jinsi ufisadi umeathiri maendeleo

ya uchumi wa taifa la Kenya. (alama 20)
2) Dhuluma dhidi ya wanawake imekita mizizi nchini. Jadili. (alama 20)
3) Andika insha itakayothibithisha ukweli wa methali:
Mayji ukiyavulia nguo yaoge. (alama 20)
4) Andika insha itakayomalizika kwa maneno:
... kwa muda mrefu nilimchukulia kama mwandani wangu wa dhati lakini haya
yalinizindua. (alama 20)

KARATASI 2
1.UFAHAMU (Alama 15)
Soma kifungu kisha ujibu maswali.

Vijana ni tegemeo kubwa kwa kila taifa na bila shaka wao ni viongozi wa kesho kama ilivyo
msemo wa kawaida.

Isitoshe, takwimu za idadi ya watu hapa nchini Kenya zinoanyesha kuwa idadi ya vijana
inachukua asilimia sitini hivi, hii ikiwa ni sehemu kubwa ya wapiga kura ambao uvamuzi wao
hutupatia viongozi, wanasiasa wema na wabaya.

Ndiposa kila taifa lenye maono ya kuwa na maendeleo, lazima liweze kutambua umuhimu wa
vijana ambao ni asasi muhimu ya maisha na uongozi wa kesho.

Serikali imejaribu kuanzisha miradi mbalimbali humu chini kwa minajiri ya kuwainua vijana.

Tumeona kazi kwa vijana na kulifurahia wazo zuri la serikali kuona kwamba vijana wanapata
kazi na pato japo kidogo. Lakini mbona ufisadi na ufujaji wa pesa kama hizi umekuwa kama sumu
ya kuharibu kilicho kizuri? Tungependa kuona vijana wakishirikishwa katika utendakazi badala ya
kukaa vivi hivi mitaani pasi na kufanya lolote, si mapenzi ya wakenya kuwaona vijana wakiogelea
kwenye dimbwi la vileo na madawa ya kulevya.

Taifa letu linawahitaji vijana, siyo tu kwa kutumiwa kuwapigia debe vigogo wa kisiasa lakini
tunawahitaji kama mihimili muhimu ya uongozi wa kesho.

Simba akikosa nyama, tumesikia kuwa yeye hula nyasi na mtoto akikosa la mama hata la mbwa
huamwa.

Ukosefu wa kazi na hasa kwa vijana umekuwa kama limbukizi la makaa kwenye tanuri ya
matatizo kwa vijana na kwa kukosa matumaini, wengi wa vijana wamejitosa kwenye ulevi wa kila
aina ya vileo bora tu mtu ajihisi kuwa yupo mbingu ya tatu kama si ya nne.

Hali ya maisha ya vijana imekuwa si hali tena na hasa vijana wanaume. Kwa wale waliooa
wamebaki tu kuwa picha kwenye ndoa zao, ulevi umetamalaki maisha yao hivi kwamba hata kupata
watoto ni kama tu kuupanda mchongoma.

Kaunti mbalimbali za Kenya zinalia, mabibi wakiwalilia waume wao.

Kila siku imekuwa ni siku ya maandamano, wakiandamana kwa sababu ya pombe haramu
ambazo zimewaoa waume zao na kuwafanya watumwa na si watumiwa tu lakini watumwa hanithi
ambao hawawezi kupata watoto katika hali zao.

Inafedhehesha kuona hata nyumba nyingi zinaongozwa na kutunzwa na mabibi.

Hivyo basi, kilichobaki ni wakenya wote kwa jumla kuiendeleza na kuiunga mkono sheria ya
Mututho, ili tuwaokoe viongozi wa kesho. Asiyesika la mkuu mwishowe...

Maswali

(a) Eleza matatizo yanayokumba juhudi za kuwainua vijana. (alama 3)
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(b) Kulingana na mwandishi, kwa nini ni muhimu kuwashughulikia vijana? (alama 2)

(c) Mwandishi anamaanisha nini kwa kusema, “limbikizi la makaa kwenye tanuri ya
matatizo...?” (alama 2)

(d) Kwa vijana ambao ni waraibu wa ulevi, “Kupata watoto ni kama tu kuupanda
mchongoma”. Eleza.
(alama 2)

(f) Eleza maana ya msamiati ufutao kama ulivyotumiwa kifunguni: (alama 3)
(1) 1Y F1 0130 U PP

(11) N T
(1) Pigladebe. ...
2 .UFUPISHO ( ALAMA 15)

Soma Makala haya kisha ujibu maswali.
Umuhimu wa vyombo vya habari

Vyombo vya habari hutumika kupasha watu habari kutoka upande mmoja hadi mwingine.
Vyombo hivi vina manufaa kwetu. Vyombo hivyo ni kama vile runinga, redio, magazeti,
tarakilishi na vinginevyo. Umuhimu mmoja wa vyombo hivi ni kueleimisha. Watu
huelimishwa kuhusu jinsi ugomvi unaweza kuepukika katika familia. Pili huelimishwa juu ya
magonjwa tofauti kama vile ukimwi, kipindupindu na mengine na jinsi ya kujikinga au kupata
matibabu.

Mbali na hayo, vyombo hivi hutumika kuarifu. Watu huarifiwa kuhusu serikali yao, hususan
jinsi mambo yanavyoendeshwa, uhusiano kati ya wajumbe serikalini na hapo kuwaacha watu
na maarifa ya kufanya uamuzi bora utakaowanufaisha. Vyombo hivi pia huarifu kuhusu
matukio kama ajali za barabarani, majumba kuchomeka na hata mashambulizi ya kigaidi
pamoja na matukio mengine. Hii ni muhimu kwani watu huwa na habari kuhusu
yanayoendelea.
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Vyombo hivi, kwa upande mwingine, huchangia kwa kiwango kikubwa umoja wa wananchi.
Watu waishio sehemu mbalimbali wanaweza kufahamu vile wenzao katika sehemu nyingine

waishivyo kutokana na lelemama, michezo ya kuigiza na kadhalika kutoka sehemu moja hadi
nyingine. Chambilecho wahenga umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu.

Fauka ya hayo, vyombo hivi ni muhimu kwani kupitia kwavyo watu wengi wameweza kupata
gange. Watu hawa ni kama vile waandishi wa habari, wahandisi wa mitambo, watangazaji na
kadhalika. Wao huweza kujimudu, kumudu familia zao na hata kukuza uchumi.

Vyombo vya habari ni muhimu kwa kuwa ni vyombo vya kutumbuiza vilevile. Kutokana na
kutumbuizwa, waliotoka kufanya kazi za sulubu hata kazi nyingine zozote huweza kupumzika
vyema kwa kuburudishwa na hivyo kuwa wachangamfu tena. Mbali na kupumzisha
wanaoandaa burudani kama vile muziki na maigizo kupitia kwa vyombo hivi vya habari hasa
vijana huweza kupata hela za kujikimu na hivyo basi kujiepusha na visa vya uhalifu,
mihadarati na hata uasherati.

Mwisho, vyombo vya habari hutumiwa na wanasiasa wakati wa uchaguzi ili kueneza
manifesto zao na za vyama vyao. Kupitia kwa vyombo hivi, wananchi kote nchini wanaweza
kujua wanasiasa ambao wananuia kuleta maendeleo na hivyo kufanya maamuzi yao wakati
wa uchaguzi. Aidha, kupitia kwa vyombo hivi tume ya uchaguzi inaweza kuwaeleza wananchi
kuhusu mambo ambayo wanafaa kujiepusha nayo, kwa mfano kupokea hongo ili kutovunja
sheria za uchaguzi.

Kwa jumla vyombo vya habari ni muhimu katika maisha ya jamii. Vyombo hivi vinafaa
kutumiwa ipasavyo ili navyo viwatumikie wananchi kwa njia mwafaka. Vyombo hivi
vikitumiwa visivyo vinaweza kuleta hasara kubwa na hata maangamizi.

MASWALI

a) Kulingana na Makala vyombo vya habari vina wajibu gani katika jamii? ( maneno 60)

(Alama 8, moja mtiririko.)

b) Mbali na umuhimu wa vyombo vya habari vyombo hivi vinaweza kuletea jamii hasara kwa

njia nyingi. Eleza ( Maneno 50) ( Alama 7, moja mtiririko. )

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)

a)

(1) Eleza maana ya sauti mwambatano . alama 2

b) Taja maneno mawili yenye muundo ufuatao wa silabi. Alama 2

Konsonanti, konsonanti, kiyeyusho, vokali

ch) Fafanua majukumu matatu ya kiambiishi ku kwa kutoa mifano mwafaka. (Alama
3)

d) Tunga sentensi moja ukitumia kitenzi kishirikishi kikamilifu. (Alama 1)

e) Taja kisawe cha chagizo. (Alama 1)
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f) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kukigeuza kitenzi ulichopewa kuwa katika kauli iliyoko
kwenye mabano.

Naibu waziri mkuu alimkashifu mwanasiasa aliyewachochea raia. (kutendwa) . (Alama 2)
g) Unganisha sentensi zifuatazo kwa kuyafuatata maelekezo uliyopewa. (Alama 4)

(1) Timu ile imeshinda. Haikucheza vizuri.(tumia:ijapokuwa...abadan)

(i1) Mgeni rasmi atafika saa tano asubuhi. Watu wote watatakiwa wasimame. (maliza
na...fika). (Alama 2)

h) Chanaganua sentenzi ifuatayo kwa mtindo wa kistari. (Alama 4)
Wanasayansi hao wamejaribu kugundua chanzo cha ugonjwa huo.

1) Tambua yambwa katika sentensi ifuatayo. (Alama 3)
Khamis amemwandikia rafiki yake hadithi fupi kwa wino.

]) Ainisha vihusishi katika sentensi ifuatayo: (Alama 2)
Rais atasafiri kutoka Kenya hadi Uganda.

l) Andika kwa wingi:

Msonobari huu ukipaliliwa vizuri utamfaidi seremala. (Alama 2)
m) Bainisha vipashio vya kisarufi katika neno (Alama 3)
Atamnywea
n) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao. (Alama 2)

Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino

o) Akifisha:
uui ni nani huyo aliyempiga mwanangu mama aliuliza kwa hasira. (Alama 3)
p) Bichinikwabivu....................... ni kwazika ................. ni kwa fukia. (Alama 1)

q) Tumia vitate uga na unga katika sentensi moja kudhihirisha maana yake halisi. (Alama 1)

r) Andika katika usemi wa taarifa. (Alama 3)
“ Mkiendelea na tabia hiyo yenu, huenda msifanye vizuri katika mtihani.” Mwalimu aliwaonya
watahiniwa.
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4. ISIMU JAMII (Alama 10)
a) Eleza majukumu matano yanayotekelezwa na lugha ya taifa nchini (alama 5)

(b)  Eleza njia tano za kuondoa baadhi ya matatizo yanayokumba lugha ya Kiswahili kwa
sasa nchini Kenya. (alama 5)
KARATASI 3
SEHEMU A : TAMTHILIA
Pauline Kea : Kigogo
2. LAZIMA
d) Changanua mtindo katika dondoo hili. (alama 5)
Yaani kusema kwamba mapenzi hayatiwi nyunguni na kutokoswa kama
mahindi na maharagwe ni tusi tena? Ana nini kwani ambacho sina? Jamani
mimi wa kulinganishwa na Samson Myahudi ama shujaa Lyongo wa
waswahili. Nafikiri alikuzungusha ndonga. Mwambie uume si kuvaa suruali
tu, hata wanawake wanazivaa.
e) ... hata wanawake wanazivaa. usemi huu unaafiki wahusika katika tamthilia,
Jadili. (alama 5)
f) Msemaji wa maneno haya ni kigogo. Thibitisha (alama 10)
SEHEMU B : RIWAYA, A. Matei: Chozila Heri
Jibu swali la 2 au la 3.

2. a) .....suala la usalama haliwezi tena kupuuzwa. Usalama ni mmojawapo ya mahitaji
ya kibinadamu.
Thibitisha ukweli wa kauli hii. (alama 10)
b) Fafanua umuhimu wa mzungumzaji katika kujenga ploti. (alama 10)
3. “Mimi sitakufa maskini’
a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4)
b) Eleza toni ya dondoo hili (alama 2)

c) Hiari ya maamuzi ya wahusika mbalimbali yamewaletea madhila anuwai.
Jadili.(alama 14)

(alama 14)
SEHEMU C: TUMBO LISILO SHIBA NA HADITHI NYINGINE.
Wahariri: Alifa Chokocho na Damu Kayanda
Jibu swalila 4 au la 5.
4. Mohammed Khelef Ghassany “Mame Bakari”
Y. Bwana na Bibi hawawezi kukuvunja,”
d) Eleza muktadha wa maneno haya. (alama 3)
e) Fafanua jinsi wazazi wa msemewa hawakumvunja. (alama
7)
f) Jadili ‘mitihani’ katika hadithi ya ‘Mtihani wa maisha’ (alama 10)
5. Mtoto wa kiume amesawiriwa kupitia changamoto si haba katika jamii ya
sasa.Tetea kauli hii ukirejelea hadithi ya Ndoto ya Mashaka , Mapenzi kifaurongo na
Masharti ya kisasa. (alama 20)

SEHEMU D: USHAIRI
Jibuswalila6aula?7.
6. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu masuali
9. Mkata ni mkatika, harithi hatorithiwa
Sina ninalolishika, wala ninalochukuwa
Mlimwengu kanipoka, hata tone la muruwal
Mrithi nini wanangu?
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10. Sina ngo’ombe sina mbuzi,sina kondesi na buwa
Sina hata makaazi, mupasayo kuyajuwa
Sinamazurimakuzi, jinsi nilivyoachiwa
Mrithi nini wanangu?

11. Sina kazi sina bazi, ila wingi wa shakawa
Sina chembe ya majazi, mno ni kukamuliwa
Nakwa’cheni upagazi, mgumu kwenu ku’tuwa
Mrithi nini wanangu?

12. Sina sikuacha jina, mkatahatasifiwa
Hata nifanye la mana, mno ni kulaumiwa
Poleni wanangu sana, sina kwenu cha kutowa
Mrithi nini wanangu?

13. Sina leo sina jana, sina kesho kutwa liwa
Sina zizi sina shina, wala tawi kuchipuwa
Sina wanangu mi sana, la kwacha nakuraduwa
Mrithi nini wanangu?

14. Sina utu sina haki, mila yangu meuliwa
Nyuma yangu ilidhiki, na mbele imekaliwa
N’na wana na mikiki, hadi n"tapofukiwa
Mrithi nini wanangu?

15. Sinai la kesho kwenu,wenyewe kuiongowa
Muwane kwanyingi,mbinu Mwende pasi kupuwa
Leo siyo, keshoyenu,kama mutaji kamuwa
Mrithi nini wanangu?
(Kina cha maisha A.S.Mohammed)
MASWALI
h) Eleza hali ya mzungumzaji katika shairi hili ~ (alama 4)
i) Eleza dhamira kuu ya mshairi kulitunga shairi hili (alama 2)
j) Ninani anayezungumziwa na nafsi neni katika shairi hili? (alama 2)
k) Eleza toni ya shairi hili (alama 2)
) Fafanua mbinu tatu za lugha zilizo tumiwa katika shairi hili (alama 3)
m) Tambua bahari ya shairi hili ukizingatia. (alama 4)
a. Mizani
b. Vina
n) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha ya tutumbi (alama 3)
16. Soma shairi lifuatalo kasha ujibu masuali
Jama, Jama, Jamani
Mbona twabebeshwa mateso hivi
Mizigo mikubwa ya dhiki kama
Kwamba hatuna haki ya kusema
Kukataa ndoa za lazima
Kukataa kuozwa wazee
Kukataa kukatishwa masomo
Kukataa tohara ya lazima
Jama, Jama Jamani

33 KWA MAJIBU KAMILI PIGA SIMU KWA NAMBARI 0724351706




‘ KCSE REPLICA SERIES 2022 GOLDLITE PUBLISHERS KENYA

Iweje tuteswe mateso haya

Na watu wasio kuwa hata na haya kama
Kwamba hatuna haki ya kulalamika
Kulalamikia kutumikishwa kama mayaya
Kulalamikia kudhalilishwa kiunyama
Kulalamikia kutolindwa na sheria

Jama, Jama, Jamani

Sasa hii ni awamu nyingine

Na macho tumeyafungua kabisa

Tumekataa kudhalilishwa kabisa

Tumekataa kuteswa kama watumwa

Tumekataa tohara ya lazima

Tumekataa kuozwa....... Tumekataa! Tumekataa

Hii awamu ya "Haki ya mtoto wa kike’

Maswali
h) Hili ni shairi la aina gani? (alama 1)
i) Taja na ueleze mambo matatu muhimu yaliyozungumzwa na mshairi (Alama 3)
j) Eleza muundo wa shairi hili (Alama 4)
k) Taja mbinu mbili za lugha alizotumia mshairi kufanikisha shairi lake (Alama 4)
1) Kwa nini mshairi huyu anasema hii ni "awamu’ nyingine? (Alama 3)
m) Eleza matumizi ya mishata katika shairi hili (alama 2)
n) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa na mshairi (alama 3)

@) awamu

(i)  kudhalilishwa

iif)  Dhiki

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI

8. a) Wewe ni mwigizaji wa michezo ya jukwaani. Eleza mambo sita ambayo

utazingatia ili kufanikisha uigizaji wako. (alama
6)

b) Mbinu ya uigaji sauti ina umuhimu gani katika fasihi simulizi: (alama 4)

c) Soma utungo ufuatayo kisha ujibu maswali. (alama 10)

Mwananguuu , ni wewe kweli !

ndimi niliyekupa uhai mwana unoringia,
Anokufanya upite ukinitemea mate,

Chakula kuninyima, wajukuu kunikataza ushirika,
Miungu na waone uchungu wangu,

Radhi zao wasiwahi kukupa

Laana wakumiminie,

Uje kuzaliwa mara mia na wanao,

Usiwahi kufurahia hata siku moja pato lao,
Watalokupa likuletee simanzi badala ya furaha,
Wakazamwanao wasikuuguze katika utu uzimawake
(kutoka - Fani ya Fasihi Simulizi)

Maswali

i)Tambua kipera hiki cha Fasihi simulizi (alama 1)
ii)Eleza sifa zozote nne za kipera hiki cha Fasihi Simulizi (alama 4)

iii) Eleza kwa kutoa ithibati jinsia ya nafsineni? (alama 1)

iv)Fafanua umuhimu wa kipera ulichokitaja hapo juu katika jamii.(alama 4)
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KCSE REPLICA 6
KARATASI 1
1. LAZIMA
Chamko la ugonjwa wa Korona lililemaza shughuli za michezo nchini. Wewe ni
katibu wa jopokazi lililoteuliwa na Waziri wa Michezo kubuni mikakati ya
kufufua michezo katika taasisi za elimu nchini. Andika kumbukumbu za mkutano
huo.
2. Vijana wamekuwa wakichelea kuhusika katika mchakato wa uchaguzi. Jadili kiini
cha hali hii kisha upendekeze mikakati ya kuubadili msimamo huu.
3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo: Achanikaye kwenye
mpini hafi njaa.
4. Andika insha itakayomalizikia kwa:
...nilipotua nchini, nilishusha pumzi, nikamshukuru Jalia kwa kuponea

chupuchupu katika uvamizi huo.
KARATASI 2

1. UFAHAMU ( Alama 15)

Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali.

wazaliwa wa eneo hilo. Katika miaka ya tisini alikuwa ameanza safari yake ya masomo
katika Shule ya Msingi ya Magombe.Enzi hizo mshawasha na imani za watu zilihusu tu
maswala ya elimu.

za arusi, matanga aghalabu shughuli ya mtu iligusa mwenzake. Anakumbuka vizuri
ngoma zilizopigwa katika sherehe mbalimbali wanakikundi cha “Alaki” wakiongoza
ilikuwa burudani ya aina yake. Na je, baragumu lililopulizwa na Achwari kuwaita watu
kununua nyama na kujuza watu kuwa fulani ameaga? Kwa kweli Mulukoba kilikuwa

Kando na hayo, vyakula walivyokuwa navyo hasa samaki waliovuliwa mto Akanyo
hususan kambare, walikuwa na ladha ya kupendeza. Okolo alifurahia sana samaki wa
alipopika siku hiyo basi ukamilifu ulijaa moyoni mwake. Okolo alitumai kuwa
atakapooa, basi mkewe ni sharti afahamu kuwa ‘kerewa’ ndicho chakula chake. Mto huu
pia ulikuwa kitovu cha michezo ya kitoto, ulikuwa na vivukio vitatu, kwa Alaki, kwa
Nikola na Bobobo. Kidimbwi kizuri cha kupiga binzi kilikuwa kivukio cha Nikola.
Vivukio hivi viliitwa majina haya kutokana na mwenye ardhi palipo kivukio hicho.
Mazingira ya pale pia yalimpendeza. Hili humfanya akumbuke hadithi aliyosoma chuo
kikuu ya E. Kezilahabi kuhusu Mayai Waziri wa Maradhi wakiogelea mtoni. Enzi hizo za
miaka ya tisini mwanzo mtu hakujisumbua na lazima lazima za sabuni. Mradi umeona
maji, kulikuwa na mawe ya kusugua mguu pale mtoni, wengine wangetumia mchanga
nayo sabuni ilikuwa harita au matawi ya mti walioita ‘sabuni ya wazee’. Yaani wakati
huo binadamu alitumia mali asili kwenye shughuli zake za kila siku.Leo hii anapojitia
marashi na hata mkewe kumkumbusha aina za sabuni nzuri, hucheka pasi yeyote
kutambua kiini cha kicheko hicho.

35 KWA MAIJIBU KAMILI PIGA SIMU KWA NAMBARI 0724351706




‘ KCSE REPLICA SERIES 2022 GOLDLITE PUBLISHERS KENYA

wimbo wa Atoka kwa miondiko yote. Huo ndio ukamilifu uliokuwepo. Anakumbuka
wagema wawili waliofahamika sana , Akong’o na Majimaji. Majimaji alikuwa rafiki wa
dhati wa babake, kila mara babake angetaka kuonja kinywaji, Okolo angeshika njia hadi
kwake. Pombe aliyoenzi sana babake ni ‘chang’aa. Akongo alikuwa mmoja wa wagema
wapenzi wa babake, alipotumwa kununua pombe, kila mara Akongo angempa kiasi
kwenye gilasi kama mbinu ya kumkumbusha ukamilifu wa mwanamume Mulukoba
kwani waliokosa kunywa pombe walionekana wanyonge katika jamii. Ukweli ni kuwa
Okolo alionja pombe zote, hata zingine kubugia, lililompiga mshipa kila mara ni habari
ingewafikia walimu wake, hilo tu lingempa kwaheri ya masomo.

Katika shughuli hizi zote, Okolo alishauriwa na mamake kutilia maanani masomo. Ni
kutokana na hali hii ukaamua kupea masomoni kwa matumaini ya kuwa kuajiriwa na

Ni miaka kumi na mitano baada ya Okolo kutimiza ndoto yake. Leo hii ni mkurugenzi
wa matibabu katika mojawapo wa hospitali nchini. Hatua zake za mwanzo alizofanya ni

angalabu humsaidia yeyote mwenye safari ya dharura au hata mgonjwa. Kwa kuwa
anafanya kazi mjini, yeye hupenda kuwaletea wanawake kanga. Kwa kweli miaka
mitano tu jina lake lilienea na kutawala Mulukoba na kuvuka mipaka zaidi. Japo babake
ameaga, amewahi kuita kikundi cha wacheza ngoma cha “Alaki’ katika hafia ya
kumkumbuka babake.

Kwa kweli, malezi aliyopata kwa misingi ya ujamaa ni tiyara inayompeperusha. Kila
mara atokapo mjini, yeye husalimia angalabu kila jirani yake. Mapeni yakiwa mfukoni
hakosi kumuani mwenye taabu. Lakini kwa sasa, Okolo ameanza kusadiki kisa
alichosoma kwenye riwaya ya Said Ahmed ya utengano kuwa hakuwa kijichobadilika ila
mabadiliko yenyewe. Okolo amejipata tu ni yeye anayegonga mlango ya watu kuwajulia
hali. Hata majirani waliofana kama yeye hawajali. Kutia msumari kwenye kidonda ni

Alipotangaza kuwania udiwani hakujua kuwa ilikuwa ni mbinu ya kuchunguza ufanisi
wake. Juzi amepata habari kuwa kuna baadhi ya wanaodai kuwa yeye ni mwizi wa mali
ya umma, wengine wanadai ana mazingaumbwe. Ajabu ni kuwa kuna wanaodai kuwa
Kinachomkata maini zaidi ni kuna vidudu watu wanaopiga simu mjini kuchunguza
kitovu cha hela zake. Lililomfikisha hatua ya leo ni kuwa amesikia kuwa kuna wale
wanaomkejeli mamake kuwa muuza mboga tu atawezaje kuzaa kiongozi. Lo! Dunia ni
hadaa, amesalimu amri!

Maswali
(a) Onyesha namna usasa na ukale umejitokeza kwenye kifungu hiki. (alama 2)
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(b) Fafanua namna swala la kinyume limeendelezwa na mwandishi. (alama 5)
(c) Thibitisha kuwa jamii hii ina ustaarabu. (alama 2)
(d) Tambua matatizo manne katika jamii hii. (alama 4)

e) Eleza msamiati ufuatao kama uliyotumika katika kifungu. (al 2)
I)  kwaheri yamasomo. ...........cccoeeviiiiiiiiiiiiiii
II) amesalimu amri.........cooouieiiiiiiiii

2. MUHTASARI: (alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Katika kipindi cha miaka iliyopita, kumekuwa na mfumko wa bei ya bidhaa muhimu
hivi kwamba idadi kubwa ya raia wanalala njaa. Uchunguzi uliofanywa na mashirika ya
kijamii kuhusu bei ya bidhaa hizo umeonyesha kuwa familia za kawaida zinatumia
nusu ya mapato yao kununua chakula. Bila shaka yoyote, hili ni janga linaloendelea
kutokota. Tunafahamu kuwa kupanda kwa bei ya petroli kimataifa kumechangia
kuongezeka kwa bei hiyo ya vyakula, kwa namna moja au nyingine.

Mbali na vyakula, gharama ya kupanga nyumba, maji, stima na mafuta imepanda kwa
muda wa miezi mitatu iliyopita kati ya Desemba na Januari 2017. Kwa mujibu wa
Benki ya duniailiyozinduliwa hivi majuzi, kupanda kwa bei ya vyakula kumesukuma
familia nyingi katika lindi la umaskini.

Ingawa serikali haina uwezo wa kudhibiti baadhi ya sababu zinazochochea kuongezeka
kwa bei ya chakula nchini, haipaswi kutulia tuli ikisubiri suluhisho litokee kisadfa.
Inasikitisha kwamba viongozi wetu wanatumia muda mwingi kuchapa siasa huku raia
wa kawaida wakiendelea kuumia. Iweje basi katika vikao vyao vya hadhara wanasiasa
wanatumia muda mwingi kuzungumzia maswala ya kugawanya wananchi na
kufichua njama za kuwaangamiza wapinzani wao badala ya kueleza namna
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watakavyokabiliana na janga lililopo la njaa. Ni lini watafahamu kwamba hauwezi
kumtawala mtu mwenye njaa?

Kwa muda mrefu, baa la njaa limekuwa likihusishwa na maeneo ya kaskazini mwa nchi
yetu; lakini kama uchunguzi ulivyoonyesha, familia nyingi nchini zinaumia na wengi
hawawezi kumudu bei ya bidhaa muhimu kama sukari, unga, mafuta ya kupikia na
kadhalika.

Wakati umewadia kwa serikali kuchukua hatua madhubuti kwa kuwa kama ilivyo ni
vigumu kumtawala mtu aliye na tumbo tupu na ambaye hajijui wala hajitambui kuhusu
atakapopata lishe.

(a) Ukizingatia taarifa uliyosoma, fafanua athari za mfumko wa bei kwa wananchi.
(maneno 35 -40) (Alama 6 1 mtiririko) (alama 6)

(b) Eleza mambo muhimu anayoyazungumzia mwandishi katika aya za mwisho nne.
(maneno 60-65) (Alama 8, 1 mtiririko) (alama 9)

3. SARUFI
A. Andika neno lenye kikwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya mbele wastani, nazali
ya midomo na irabu ya chini kati.

(al. 2)
B. Bainisha uamilifu wa viambishi katika neno lifuatalo (al 2)
Viliwavyo
C. Eleza muundo wa silabi katika neno mbilikimo. (al 2)

D. Tunga sentensi moja yenye kiwakilishi cha A-unganifu, kitenzi kishirikishi

kipungufu na kijalizo. (al 2)
E. Kanusha sentensi ifuatayo katika wingi (al 2)

Mwanafunzi huyo akisoma kwa bidii atapita

F. Ainisha vihusishi katika sentensi zifuatazo (al2)
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a) Tunu ni mrembo kama mama yake

G. Tambua virai katika sentensi (al2)
Wenye bidii kazini wamesifiwa sana bungeni

I. Andika katika usemi wa taarifa (al2)
“Wanasiasa hawa wenu wakipigana hivi wataharibu nchi” Rais alisema

J. Changanua sentensi kwa jedwali (al4)
Jirani aliyenisaidia juzi ataondoka mwaka ujao.

K. Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo (al3)
Alawi alifumiwa mkeka mzuri na shangaziye kwa miyaa

L. Tambua aina za vishazi katika sentensi (al 2)
Lazima nile lishe bora ili niwe mwenye afya

M. Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia vigezo viwili vikuu. (al 2)
Wanafunzi walikuwa wakiamka mapema

N. Bainisha maana mbili za sentensi ifuatayo (al2)
Mapunda alisema kuwa mkewe amesafiri

O. Andika sentensi ifuatayo katika wingi (all)
Onyesha kivumishi katika sentensi ifuatayo

P. Geuza sentensi zifuatazo katika nyakati na hali katika mabano (al2)
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i)  Wanafunzi wanafanya mtihani ( ujao hali timilifu)

S. Andika sentensi upya kulingana na maagizo (al2)
6] Miti ilikatwa Nairobi ( tumia viwakilishi vya maneno yaliyopigiwa msitari

T. Onyesha matumizi ya KI katika sentensi hizi (al2)
@) Hakijapikiwa

MTU 1: Una shida gani?
MTU 2: Kichwa chaniwanga, tumbo lanisokota na ninahisi uchovu mwingi. Nisaidie
tafadhali.
MTU 1: Pole, afya yako itakuwa shwari. Hizi tembe hapa zitakusaidia kupunguza
maumivu.
Unapaswa kuzitumia mara tatu kwa siku...

(@ (i) Tambua sajili hii (alama 2)

(i) Kwa kutolea mfano, andika sifa tatu ambazo zingetumika katika sajili hii
(alama 3)

(b)  Umepewa jukumu la kuendesha shughuli ya mazishi kijijini mwako. Fafanua sifa
tano za lugha utakayotumia wewe na waombolezaji wengine. (alama 5)
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KARATASI 3
1. LAZIMA
USHAIRI
Wafungwa wa kila mahali
Niarifu zenu idhilali
Maombolezo na machofu mlokabili

Wavuvi wa kila bahari
Leteni nyavu zilokumba hatari
Na nguvu za mawimbi mlohimili

Mafalahi wa kila jimbo duniani
Nileteeni yenu matambara leteni
Leteni hiyo mikono majuruhi
Na yalonyauka matiti
Na kucha zenu maiti
Nyote leteni kwangu
Leteni haraka leteni

Naunda mikitaba yakini
Ya dhiki za maskini
Kumpelekea Manani
Ishapotiwa saini

na midomo ya wala njaa
lakini, enyi mafukara wa dunia
Hofu yangu kubwa namwambia

Mungu huenda ikatukia

Hajui kusoma ... hili nachelea

Maswali
(a) Ainisha shairi hili. Toa sababu ya jibu lako. (alama 2)
(b) Tetea kwa kutoa hoja nne kauli kuwa utungo huu ni ushairi. (alama 4)
(c) Idhini ya mshairi inajitokeza vipi? (alama 3)
(d) Eleza ujumbe uliofumbatwa katika utungo huu. (alama 3)
(e) Ukitolea mifano, onyesha mbinu inayotawala katika shairi hili. (alama 2)
(f) Ubeti wa mwisho unakatisha tamaa. Thibitisha. (alama 3)
(g) Eleza muundo wa ubeti wa kwanza na wa pili. (alama 3)

RIWAYA: CHOZI LA HERI - ASSUMPTA MATEI

Jibu swali la pili au la tatu

2

a) ... haya imekuandama tangu usiku ukimtongoza fulani; siku za kuchora ramani ya Afrika kwa
vyanda vya miguu, hadi sasa? Ama ni hizo mvi unaficha? Naskia ile mid-life crisis ikiwashika
wazee ndiyo hivyo.

i) Weka dondoo hili kwenye muktadha wake. (alama 4)
ii) Tambua mbinu zozote tatu za kimtindo kwenye dondoo hii (alama 3)
iii)  Jadili sifa zozote tano za msemewa (alama 5)
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b) Thibitisha kauli kwamba ‘kweli jaza ya hisani ni madhila” kwa kurejelea wahusika wanane

kwenye riwaya ya Chozi la Heri. (alama 8)
3. Hakuna marefu yasiyokuwa na ncha. Thibitisha ukweli wa methali kwa kurejele maudhui
yoyote kumi katika Chozi la Heri (alama 20)

TAMTHILIA: KIGOGO - PAULINE KEA
Jibu swali la nne au la tano
4. “ Alizaliwa na meno mdomoni. Kisirani huyu! Wataka kuniharibia siku yangu nile nini?
Wafikiri nauza nyonga kama huyo Tunu wako?”
“ ... Boza, tusikoseane heshima. Nita...”
“Jaribu uone! Ama unafikiri hao watu wenu, sijui watetezi wa nini watawatetea? Nanyi
mheshimu uhuru wenu.”
a) Bainisha vipengele sita vya kimtindo vilivyotumiwa kwenye dondoo. (alama 6)
b) Yatambue mandhari ambamo mazungumzo haya yanafanyika. (alama 2)
c) Onyesha jinsi mandhari uliyoyabainisha katika (b) yalivyotumiwa kuendeleza usimulizi
wa hadithi. (alama 12)
5. “Jukumu la kulinda uhai. Kulinda haki. Kulinda uhuru... Hujasahau mafanikio...”
a) Weka dondoo hili katika muktadha wake. (alama 4)
b) Fafanua hulka nne za msemewa zinazojitokeza ndani ya muktadha huu.(alama 4)
c) Onyesha msemaji alivyofanikiwa katika azma yake ukirejelea tamthilia zima.
(alama 4)

HADITHI FUPI: TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE

Jibu swali la sita au la saba

6. Mame Bakari

“Dunia we’ dunia. Dunia ya mwenye nguvu, si ya mimi dhaifu wa nguvu. Dunia ya msumari
moto juu ya donda bichi. Hao watu je?”

iii) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

iv) Fafanua mbinu mbili za kimtindo zinazojitokeza katika dondoo hili. (alama 4)

v)  Thibitisha kauli “Dunia ya msumari moto juu ya donda bichi” ukirejelea Hadithi ya Mame
Bakari. (alama 6)

vi) Fafanua jinsi mwanamke alivyosawiriwa katika hadithi hii. (alama 6)

7. Tulipokutana Tena

Nadhani kicheko chake kiliwaambukiza wenzangu maana vicheko vya nguvu
viliwapasuka pamoja. Kama unavyoona, hivi vilikuwa vicheko vya mzaha na utani. Miongoni
mwetu sote, Kazu alicheka zaidi. Alicheka kicheko mpaka mbavu zikamtafuna. Na alipocheka
basi, alicheka kwa namna ya ajabu iliyonifurahisha sana. Alicheka huku ameviringa ngumi mbele
ya kinywa kama ambaye anazuia hicho kicheko chenye nguvu za kutoa mwangwi uliosafiri robo
dunia. Isitoshe, alipocheka namna hiyo, alijirusharusha kitini na kujivuta nyuma kwenye mgongo
wa kiti na kuinua miguu yake mpaka soli za viatu vyake zikaonekak. Kumtazama Kazu akicheka
ni namna ya kituko. Kila siku nikiwa naye, mimi huhakikisha kwamba namchekesha kwa mzaha
huu na ule ili nimwone namna anavyocheka. Hata hivyo, yeye naye hakuwa mchekeshaji mdogo.

“Aaa, hadithi za kichawi Kazu, ziko kila pahala duniani,” nilimwambia kwa kujitetea.
“Unakumbuka mkasa maarufu hapa penu wa chatu lililotambaa kutoka Mashariki hadi
Magharibi huku limemeza maelfu ya watu tumboni? Lilisafiri kwa masafa ya zaidi ya kilomita
mia tano hivi na kuwatema watu hao huko Magharibi!”
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(@) Tambua mbinu tano za kimtindo katika dondo hili. (alama 5)

(b) Eleza jinsi mwandishi alivyofaulu kutumia mbinu rejeshi katika kuijenga hadithi ya
Tulipokutana Tena. (alama 5)

(c) Onyesha umuhimu wa mandhari ukirejelea Club Pogopogo. (alama 4)

(d) Hakiki matatizo aliyoyapitia Bogoa Bakari aushini mwake. (alama 6)

FASIHI SIMULIZI

8. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata.
Mabibi na mabwana, ndugu na marafiki hamjambo! Nimefika hapa leo kushuhudia sherehe zh
vijana hao wanaofuzu kuingia utu uzimani. Tangu jadi mababu zetu waliandaa sherehe kama hizi
ili kuwaandaa vijana wao kukabiliana na maisha ya usoni. Wanangu, utu uzima hautokani tu na
viviga au kisu cha ngariba. Ni matendo na tabia. Naam, ni matendo na tabia. Katika jamii ya sasa
watu humpima mtu kutokana na ufanifu wake kiuchumi, kielimu na kijamii. Mtu asiye na mali
yake hubezwa kwa kutofanya bidii inavyostahili. Hivyo basi, nawashauri vijana wanaofuzu leo
kuwa, mnafaa kutia bidii masomoni ili mustakabali wenu uwe mzuri. Katika nyakati zetu, ubingwa
wetu ulipimwa katika fani ya vita na ngoma. Ungewasikia wanaume wakijisifu kwa wimbo
wakisema:

Ooh ooh ooh!

Mimi ni chuma inayoishi

Ningiapo vitani, macho yangu tu huwafisha wengi.

Viganja vyangu vimeiletea jamii yetu fahari

Wananiita Ngao.

Juzi ngomani niliwapiku wote

Wanawali waliniangukia kwa kutaka uchumba

Nani mwingine kama Ngao?
Hata hivyo, hali katika jamii ya sasa ni tofauti. Ngoma imekuwa nyenzo ya burudani tu. Navyo vita
vya kikabila vimepitwa na wakati. Wanaopigana aghalabu huchukiliwa hatua kali za kisheria,
Elimu ni silaha ya pekee. Elimu itawafungulia milango ya heri. Ndugu na marafiki, nawaomba
nyote muwasisitizie vijana hao umuhimu wa kuwatii walimu wao na kutia bidii masomoni
watakaporudi shuleni. Msisite kuwaadhibu wanapokosea. Ni muhimu kukumbuka kuwa, mchelea
mwana kulia hulia mwenyewe. Tulisimuliwa na bibi kuwa, hapo zamani za kale mwanamke fulani
alificha mnyama hatari aliyekuwa akifukuzwa na mashujaa wa jamii. Baada ya mashujaa hao
kuondoka, mnyama huyo alimla mwanamke huyo. Ingawa ni hadithi, kisa hicho kinatufunzwa
kuwa, hatufai kuficha matendo mabaya ya wanetu. Tuwarekebishe mapema.
Nikimaliza naomba kuwajuza vijana hawa kuwa, tohara siyo ufunguo wa ulevi. Inahuzunishaj
kuwakuta vijana wadogo wamelala matopeni kwa kushindwa kutembea kutokana na ulevi.
Wengine hubaki pale hadi asubuhi wakitumbuizwa na milio ya vyura. Nina matumaini kuwaj
kundi hili litakuwa tofauti. Asanteni kwa kunisikiliza.

(i) Tambua kipera katika dondoo. (alama 1)

(i) Eleza sifa za kipera ulichotaja katika (i) (alama 4)

(iii) Eleza dhima zozote mbili za kipera ulichotaja katika (i) (alama 2)

(iv) Tanzu za fasihi huingiliana na kutegemeana. Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu hiki.
(alama 5)

(v) Eleza toni iliyobainika katika kifungu. (alama 2)

(vi) Fafanua mbinu za kimtindo zinazodhihirika katika kifungu hiki. (alama 6)
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KCSE REPLICA 7
KARATASI 1
1. LAZIMA
Wewe ni kiranja mkuu wa shule ya Nyota. Umealikwa katika hafla ya kustaafu kwa Mwalimu
wako; mlezi wa kidato chako. Andika wasifu utakaotoa kuhusu mwalimu huyu. (alama 20)
2. Magari ya matatu yameleta faida nyingi hapa nchini kuliko hasara. Jadili. (alama 20)
3. Tunga kisa kinachodhihirisha maana ya mehtali ifuatayo: (alama 20)
Mgaagaa na upwa hali wali mkavu.
4. Tunga kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo: (alama 20)

Sikutarajia hayo kutoka kwa mwandani wangu. Niliamua kuufungua ukurasa mpya wa
KARATASI 2

1. UFAHAMU (ALAMA 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata.
Ilikuwa jumamosi. Nilifika nyumbani kwangu saa moja jioni. Tangu nistaafu miaka miwili
awali sikupenda kuchelewa kusikiliza taarifa ya habari.
Mwezi mmoja ukawa umepita tangu nipewe kiinuamgongo. Mwezi mmoja mzima nilikuwa
katika shughuli za kulipa deni hapa na kulipa karo huku. Kuwekeza kwenye mradi ule na
kununua hili. Sasa shilingi laki mbili tu zilikuwa zimesalia katika benki.
Watu wengi walinishawishi nijaribu kilimo cha mahindi. Bei ilikuwa imeanza kuimarika.
Katika taarifa ya habari jioni hiyo, waziri wa kilimo alitangaza bei mpya. Shilingi 1,500 kwa
kila gunia la kilo tisini. Nami nilikuwa naanza kuumakinikia mradi huu.
Baada ya taarifa, nilikoga, nikala na nikaenda kulala. Kwa sababu ya uchovu, usingizi
ulinichukua mara moja. Usingizini niliota. Katika ndoto niliutekeleza mradi wangu. Msimu
huo wa kulima nilitenga ekari kumi za shamba langu. Wataalamu walinishauri kuwa wakati
mzuri wa kulima ni wakati wa kiangazi. Mwezi wa Januari ulipoanza tu nilitafuta trekta na
kulima. Malipo yalikuwa shilingi 1,200 kila ekari. Katikati ya mwezi wa Machi, nilitafuta
trekta la kutifua shamba tena kwa gharama ya shilingi 15,000 ekari zote kumi. Kufuatia
ushauri wa manyakanga wa kilimo, nililipa shilingi elfu kumi na tatu kupiga shamba lote
haro.
Mwishoni mwa mwezi huo, nilienda mjini kutafuta pembejo. Kwanza, nililipa shilingi 20,500
kwa magunia 15 ya mbolea. Kisha nilinunua magunia manne ya mbegu ya mahindi yenye
uzani wa kilo 25 kwa shilingi 3,300 kila gunia. Mwezi wa Aprili ulipotimia tu, niliamua
kupanda. Ili nipate mazo bora, nilipanda kwa tandazi. Gharama ilikuwa shilingi 1,000 kila
ekari. Mvua ilinyesha vizuri na baada ya siku saba, mahindi yalianza kuota. Ilifurahisha
kuhesabu mistari ya kijani iliyonyooka. Hali hii iliwezekana tu baada ya kuajiri vijana wa
kuwafukuza korongo na vidiri ili wasifukue mbegu mchangani.
Baada ya mwezi mmoja, hatua ya kupalilia ilifika. Nilitafuta vibarua na kupalilia. Malipo
yalikuwa shilingi 700 kila ekari. Kumbe kupalilia kulichochea mtifuko wa mahindi. Punde
yakawa yananifikia magotini. Hii ikawa ishara kuwa yanabhitaji kumwagiwa mbolea ya
kunawirisha iitwayo ‘amonia’. Gharama yake ikawa shilingi 1,300 kila gunia. Hivyo nikalipa
shilingi 19,500 kwa magunia kumi na matano.
Mahindi yalibadilika kimiujiza. Ghafla tu yalirefuka na kunenepa mashina. Yalibadilika rangi
yakapiga weusi. Shamba liligeuka likawa kama msitu wa rangi ya kijani iliyokolea. Wapitanjia
waliajabia mimea na juhudi zangu. Shamba langu sasa likawa kielelezo. Maafisa wa kilimo
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wakawa kila siku wanaleta wakulima wengine kujifunza siri ya ufanisi wangu. Hapo nikaanza
kuhesabu mavuno nitakayopata na kukadiria faida. Nilipuuza kabisa ushauri wa wahenga
kuwa “Usikate majani, mnyama hajauawa.’
Bila taarifa wala tahadhari, mvua ilitoweka. Hayakupita majuma mawili mahindi yakaanza
kubadilika. Juma moja baadaye mahindi yalinyauka. Badala ya mahindi, shamba likageuka la
vitunguu vilivyochomwa na jua. Makisio yangu ya faida yaliyeyuka jinsi ufanyavyo moshi.
Lakini ‘Muumba ndiye Muumbua.” Siku moja mawingu yalitanda na mvua ikanyesha. Muda
si muda mahindi yalianza kunawiri. Kumbe tuko lililonivunja moyo lilikuwa laja. Siku moja
mvua kubwa ilinyesha. Asububhi nilipotoka nje nilipigwa na butwaa. Barafu ilitapakaa pote.
Shamba lilikuwa limetapakaa barafu huku majani ya mahindi yamechanika kama nyuzi.
Niliugua. Baada ya wiki moja, nilipata nafuu. Nilipotazama upande wa shamba niliona dalili
za majani mapya ya mahindi yakianza kuchomoza. Maumbile ni kitu cha ajabu kweli.
Muda si mrefu mahindi yalirudia hali yake tena, kisha yakakomaa. Harakati za kutafuta watu
wa kuyakata na kuyakusanya zilianza. Gharama ya shughuli hii ikawa shilingi 5,000. Kuvuns,
kusafirisha kutoka shamba na kukoboa kwa mashine magunia 200 yakachukua shilingi 20,500.
Kufikia hapo nilikuwa nimetumia takribani shilingi 192,700. Gharama nyingine zilikuwa za
usafiri, gharama ya dharura na usimamizi, usumbufu wangu binafsi, gharama ya magunia na
kadhalika. Mahindi yalipokuwa tayari kwenye magunia nilifunga safari kwenda mjini
kutafuta soko. Niliposhuka tu niliona gazeti. Habari motomoto siku hiyo ilikuwa. ‘"MAHINDI
GUNIA 900/=." Niligutuka usingizini.
Maswali

(a) Andika kichwa mwafaka kwa kifungu hiki cha habari. (alama 1)

(b) Msimulizi alikuwa na kiasi gani cha pesa katika benki baada ya mradi kukamilika?
(alama 2)

(c) Taja matatizo matatu yaliyotishia mradi wa msimulizi wa kukuza mahindi

(alama 3)
(d) Eleza maana za methali zifuatazo kwa mujibu wa taarifa
(i) Usikate majani, mnyama hajauawa (alama 1)
(i) Muumba ndiye muumbua (alama 1)

(e) Eleza mambo mawili yaliyosababisha msimulizi asipate faida alivyotarajia.
(alama 4)

(f) Kwa nini msimulizi alisema maumbile ni kitu cha ajabu? (alama 1)
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(g) Eleza maana za;
i Kinuamgongo (alama 1)

ii. Manyakanga wa kilimo (alama 1)

2. UFUPISHO(ALAMA 15)

Soma makala yafuatayo kisha ufupishe kwa mujibu wa maswali uliyopewa.
Idadi kubwa ya wanafunzi huingiwa na wasiwasi wakaribiapo kufanya mtihani kwa sababu
mbalimbali, kubwa likiwa ni hofu kwa jinsi ambavyo watafanya katika mtihani huo. Asilani
mambo hayafai kuwa hivyo. Wataalamu wa masuala ya saikolojia na wale wa elimu wanashauri
kuwa mtahiniwa anafaaa kupata muda mwingi wa mapumziko wakati anapokaribia kufanya
mtihani ili aweze kuituliza akili asije akapatwa na mzongo wa akili.
Moja katika mashauri ni kuwa mtahiniwa anafaa kupata usingizi wa kutosha wakati akijiandaa na
pia wakati akifanya mtihani. Hii ni kwa sababu mtihani wa mwisho si tofauti na mitihani mingine
ambayo mtahiniwa amekuwa akifanya, pamoja na kuwa ni maswali ya jumla tu kutoka viwango
vyote vya masomo. Hivyo basi, mtihani unapokaribia, mtahiniwa anafaa kudurusu na kufanya
majaribio mbalimbali ya mtihani pamoja na kujikumbusha yale aliyofunzwa na mwalimu wake.
Wale asimdunishe au kumdharau mwalimu hata kama stadi zake za kufundisha kazikumsisimua
- alikupa kito cha thamani kitakachokufaa kama silaha wakati wa mtihani.
Mtihani unapokaribia, mtahiniwa anafaa kuwa amekwisha kutambua udhaifu wake na kutia bidii
kuudhibiti kupitia udurusu, mijadala na mashauriano. Kumbuka kuwa bidii haiui ila hulipa.
Hivyo basi, kila unaposhirikisha bidii na ujasiri wa wako na kuimarisha uelewe wako wa somo,
na hatimaye ukaboresha matokeo katika somo hilo. Vilevile, kujadili au kufafanua mada
unayoielewa vyema kwa m wenzio aiyeielewa kutakuwezesha kuielewa hata Zaidi na hivyo
kuimarisha uwezo wako wa kuzoa alama nyingi katika mtihani endapo swali litatoka katika
mada hiyo.
Pamoja na hayo, mtahiniwa anafaa kujihadhari na majuto ya kufanya kile ambacho hakupaswa
kufanya. Anaweza kuhakikisha hili kwa kuyapitia maswali kwa makini Zaidi, na kuyatafakaria,
kuyapangia na kuaandikia majibu sawasawa kasha kuyasoma tena majibu yake ili kuwa na
uhakika kwamba hajapotoka.
Ikiwezekana (kwa sababu ya tofauti za kimapato na uwezo wa wazazi au walezi) mtahhiniwa
anafaa kula visuri kabla kuenda kufanya mtihani. Vilevile, anapaswa kufika katika chumba cha
mtihani kwa wakati unaofaa - mapema kabla ya muda wa kuanza kwa mtihani - na ahakikishe
amebeba kila kifaa atakachokihitaji katika mtihani huo.
Ikiwa utashindwa kujibu swali Fulani, usipotezee muda mwingi. Baadala yake, enelea na swali
linalofuatia kasha ulirejelee swali lile lililokutatiza baadaye ukishamaliza maswali yale mengine.
Usipoteze muda kutafuta jibu ambalo huna kwa wakati huo. Juu ya yote, usidhubutu kuifanya
hila katika mtihani kwa kuwa kitendo kama hicho kitasababisha matokeo yako kufutiliwa mbali,
nayo bidii yako ya miaka mine itakuwa imeishia gizani, ukasalia kujuta.

Maswali.
a) Tumia maneno 60 kueleza ujumbe ulio katika aya mbili za mwanzo. (alama 6)
b) Mwandishi anatoa ushauri gani kwa mtahiniwa katika aya ya tatu hadi ya mwisho? Eleza
kwa maneno 100 (alama 9)

3. SARUFINA MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
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(a) Taja vipasuo viwili vya kaakaa laini. (alama 2)

(b) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.
Maseremala walilainisha mbao hizo wakatutengenezea meza. (alama 1)

(c) Weka shadda katika neno lifuatalo ili itoe maana mbili tofauti. (alama 2)
walakini
(d) Tumia neno “vile” katika sentensi kama; (alama 2)

1. Kiwakilishi

ii. Kielezi
(e) Tambulisha vipashio vinne vya sarufi ya Kiswahili. (alama 2)
(f) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.  (alama 2)

Nomino,kishazi kitegemezi, kitenzi,nomino, kivumishi

(g) Tumia kivumishi cha pekee katika sentensi kuonyesha umilikaji. (alama 1)
(h) Andika neno lenye muundo ufuatao wa silabi. (alama 2)
KIKKKI KKKIKI
(i) Weka maneno haya katika ngeli zake. (alama 2)
I Miwani
ii. Wema
(j) Ainisha mofimu katika neno lifuatalo. (alama 3)
Hakuwakaribisha

(k) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia maneno yaliyopigiwa mstari
(alama 2)
Punde tu alipouliza swali hilo Halima aliingia darasani

() Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika senensi ifuatayo.  (alama 2)
Utakapomkabidhi barua hii, nipashe habari
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(m) Tambua aina za shamirisho katika sentensi ifuatayo. (alama 3)
Juma alimlimia nyanyake mzee shamba hilo kwa trekta.

(n) Yakinisha sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. (alama 2)
Hakuwasaidia wala hakuwakaribisha kwake.

(o) Tambua kirai kihusishi katika sentensi ifuatayo. (alama 1)
Jino la Tamma linauma mara kwa mara.

(p) Geuza sentensi ifuatayo katika hali ya udogo (alama 2)
Mbuzi huyo wake ana ngozi laini

(q) Andika katika usemi wa taarifa. (alama 2)
“Nitamwalika mtondogoo.” Fatuma akasema.

(r) Changanua sentensi hii kwa kutumia matawi. (alama 4)
Darasa lililojengwa limefunguliwa leo alasiri.

(s) Kanusha; (alama 2)
Ngoma hizo zilihifadhiwa ili ziuzwe mjini.

(t) Tunatumia simile tunapotaka mtu atupishe, tunapoomba kitu kinusurike, na
kefule na jambo.

(alama 1)

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
(a) Eleza maana ya lugha ya taifa. (alama 2)

(b) Eleza sababu tatu zinazofanya watu kubadili na kuchanganya ndimi. (alama 3)

(c) Eleza hatua tano ambazo zimesaidia kukuza lugha ya Kiswahili baada ya uhuru nchini Kenya.
(alama 5)
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KARATASI 3
SEHEMU YA A: TAMTHILIA - KIGOGO P. KEA (alama 20) SWALI LA LAZIMA

1.
“Lisilowezekana ni kukama ndume............ hujafa hujaumbika.”
I1I) Eleza muktadha wa dondoo hili.
(al.4)
IV) Taja na ueleze mbinu moja ya lugha inayojitokeza katika dondoo hili.
(al.2)
V) Fafanua umuhimu wa msemaji wa dondoo hili.
(al.4)
VI) Jadili mbinu zozote kumi walizozitumia wanasagamoyo kujikomboa kutoka
uongozi dhalimu katika jimbo la Sagamoyo.

(al.10)

SEHEMU YA B: (CHOZ LA HERI)- K. MATEI
Jibuswalila2aula3

2.Riwaya
“ Tumeendelea kuwakwaza akina dada huku tukididimiza nguzo ya jamii yetu. Na kuwe huko
kumtoa mekoni, lakini hili la kumpa jukumu la kuiongoza jamii nzima! Itakuwa kukivisha
kichwa cha kuku kilemba.”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (al.4)
b) Eleza mifano mitatu ya kukwezwa kwa mwanamke na mitatu ya kutwazwa kwa mwamume
kama anavyodai nafsineni.
(al.6)
c) Jadili umuhimu wa mandhari katika kujenga riwaya hii kwa kurejelea shule ya Tangamano.
(al.10)
3. “Ukiukaji wa haki za kibinadamu ni jambo la kawaida katika jamii ya Chozi la Heri. Jadili.
(al.10)

SEHEMU YA C: (TUMBO LISILOSHIBA)- ALIFA CHOKOCHO
(Jibu swali la 4 au 5)

4. a) MAME BAKARI- Mohammed Khelef Chassany
“Ubahimu naotendewa mwanamke unakuwa na athari mbaya kwake.” Jadili ukweli wa kauli

hii ukirejelea hadithi ya Mame Bakari.
(al.10)

b) MASHARTI YA KISASA - Alifa Chokocho
“Hatimaye Dadi ilimbidi kuusikitikia ule uzuri ambao unapeleka kwingine wala si kwake. Na
tazama ile kanzu jinsi ilivyomfika magotini kidada. Tazama anavyoiacha wazi ile miguu na
miundi yake yenye kuvutia. Ndiyo, hata yeye Dadi akifuatana na mkewe Kidawa, wakipitana
njiani wanawake wanaovaa hivyo huwatambulia macho. Kwa nini basi wanaume wengine
wasimtumbulie macho mke wake yeye? Na Kidawa akimwona mumewe anawatumbulia macho
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wanawake hubwata kwa kimombo “Stop your gaze!” Na yeye humwuliza, ndio anasema nini?
Na Kidawa hujibu, “Acha kudolea wanawake macho. Kwa nini wasiwe na uhuru wa kuvaa
wanavyopenda? Au huelewi wanawake wana uhuru? “My dress my choice!” Lakini yeye
hatimaye hujiuliza: Itakuwaje dunia iwapo watu wote (sio wanawake tu ) watavaa
wanavyopenda?.

i. Jadili aina nne za taswira zinazojitkeza katika dondo hili.

(al.4)
ii. Kando na taswira, tambua mbinu sita za kimtindo katika dondoo.
(al.6)

Au

5.Ukirejelea hadithi zifuatazo kwenye Diwani, eleza jinsi maudhui ya umaskini yanavyojitokeza.
(al.20)

2. Tumbo Lisiloshiba.
3.Mapenzi ya kifaurongo.
4.Ndoto ya mashaka.
5.Mtihani wa maisha.

6. SEHEMU YA D: (USHAIRI)

Jibu swalila 6 au 7
a) Shairi la kwanza
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Maendeleo ya umma
Sio vitu maghalani
Kama tele vimesaki
Lakini havishikiki
Ama havikamatiki
Bei juu

Maendeleo ya umma
Sio vitu gulioni
Kuviona madukani
Kuvishika mikononi
Na huku wavitamani
Kama tama ya fisi
Kuvipata ng’o

Maendeleo ya umma
Sio vitu shubakani
Dhiki ni kwa mafakiri
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Nafuu kwa mafakiri
Ni wao tu washitiri
Huo ni uistimari
Lo! Warudia

Maendeleo ya umma
Ni vitu kumilikiwa

Na wanyonge kupatiwa
Kwa bei kuzingatiwa
Bila ya kudhulumiwa
Na hata kuhadaiwa
Hiyo ni haki.

Maendeleo ya umma
Dola kudhibiti vitu
Vijapo nchini mwetu
Na kuwauzia watu
Toka nguo na sapatu
Pasibakishiwe na kitu
Huo usawa.

Maendeleo ya umma
Watu kuwa na kauli
Katika zao shughuli
Vikaoni kujadili

Na mwisho kuyakubali
Maamuzi halali
Udikteta la.

Maendeleo ya umma
Watu kuwa waungwana
Vijakazi na watwana
Nchini kuwa hakuna
Wote kuheshimiana
Wazee hata vijana.

Maswali

c) Eleza dhamira ya shairi hili.

d) Baininsha tamathali mbili za usemi katika shairi hili.
e) Eleza umuhimu tatu wa usambamba katika shairi hili.
f)Onyesha jinsi maendeleo ya umma ulivyo kinaya.

g) Eleza mambo ambayo mshairi nachukulia kuwa maendelo halisi ya umma.

(al.4)
h) Tambua matumizi ya mstari mishata kwa kutolea mifano.
i) Bainisha nafsi neni katika shairi hili.
j) Fafanua toni ya shairi hili.
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k) Andika ubeti wanne kwa lugha nathari.

Au

7.  Shairi la pili

Joseph Kiponda : Taifa ni Ushuru

Lau kama ingakuwa, madhali tuna uhuru
Watu kodi kutotowa, na kuifanya kufuru
Vije nchi ingakuwa, taifa bila ndururu

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru

Hivi taifa kumea, nakuendelea mbele
Kwambea lajitegemea, haliwategei wale
Yataka kujitolea, ushuru bila kelele

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru

Wafanyikazi wa umma, mfano mwema walimu
Wauguzi mahashuma, daktari wahadimu
Bila hizi darahima, vipi wangalihudumu?

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru

Si vyema kuombaomba, kwa wageni kila mara
Huwa twajifunga kamba, na kujitia izara
Adha zinapotukumba, kujitegemea bora

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru.

Miradi ya maendeleo, yahitaji darahima
Ndo tufikie upeo, ulio dunia nzima
Wadogo na wenye vyeo, bila kodi tutakwama

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru
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Ushuru si kwa wanyonge, wasokuwa na uwezo
Watozwe hata wabunge, na wengine wenye nazo
Yeyote asijitenge, kodi akalipa bezo

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru

Kwetu kutoa ushuru, ndiko kujitegemea
Pasiwepo na udhuru, sio wa kuelea
Huwa ni kama kiguru, asenao kutembea

Taifa halingakuwa, bilashi bila ushuru.

Maswali

E) Ujumbe unaowasilishwa katika shairi hili, una hadhira legwa. Zitaje. (al.3)
F) Kwa kutolea mifano, eleza aina tatu za idhini ya kishairi alizozitumia mshairi. (al.3)
G) Huku ukitoa mifano, taja aina tatu za takriri zinazojitokeza katika utungo huu. (al.3)
H) Fafanua bahari zinazojitokeza katika shairi hili. (al4)

I) Andika ubeti wa nne katika lugha nathari. (al.4)

J) Taja mbinu tatu za kifani zilizotumika katika shairi hili. (al.3)

8. SEHEMU YA E:(FASIHI SIMULIZI )

Soma kifungu kifutacho kisha ujibu maswali yanayofata.

Basi kizito Matukio alipewa Cheo kikubwa kutokana na uchapakazi wake. Shirika alilokuwa
akifanya kazi likawa na matumaini makubwa. Kizito naye badala ya kuchapa kazi akawa
anajigamba na kujitapa mitaani. “Ukubwa ninaujua miye. Mimi ndiye Kizito hapa. Kizito
Mzito mimi, akaringa. Akawadharau akina Wanjiku. Amina na Shikuku. Akajitosa kwenye
raha bila kujali na kuvaa suti nzito alizoagizia kwa fedha za shirika. Muda si muda shirika
likaingia hasara. Mwishowe ametimuliwa kazini na wazito wenyewe. Ameondoka na mkoba
mzito wa madeni na fedheha: nguo sasa anavaa za matambara mazito! Jamani uzito
unakowapeleka wazito.

MASWALI
vii) Onyesha kwa nini kipera hiki ni soga (al.4)
viii) Fafanua vipengele viwili vya kimtindo vilivyotumika katika utungo huu. (al.2)
ix)  Eleza matatizo utakayokumbana nayo nyanjani ukikusanya kazi ya kipera hiki (al.4)
x) Taja mifano mitatu ya ngomezi za kisasa (al.3)
xi)  Eleza hasara nne za miviga? (al.4)
xii) Fafanua umuhimu wa misimu ya kisasa. (al.3)
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KCSE REPLICA 8
KARATASI 1
1.

2. Serikali za majimbo zitawafaa wananchi wote. Fafanua.
3. Mchagua nazi hupata koroma. Thibitisha ukweli wa methali hii.
4. Anza insha kwa maneno haya;
Nilizinduka jimbi la kwanza na kujiandaa kwenda katika hafla... ....
KARATASI 2
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Wewe kama msimamizi wa mifumo ya elimu umealikwa na mwandishi wa habari ili kuhojiwa
kuhusu changamoto zinazokumba mfumo mpya wa elimu ya umilisi. Andika mahojiano
hayo.

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha utekeleze maagizo yafuatayo

Utotoni niliamini kwamba kusoma ndiko ufunguo wa kila kitu ulimwenguni kwa jinsi
kunavyoonekana kuwatoa watu katika uzuzu, ukata na ugonjwa: na kuweka kwenye maisha bora ya
mwangaza wa kujua kusoma na kuandika, utajiri wa kuweza kuvaa hata suti ya vipande vitatu, na kuwa
na afya ya kuonekana kwa kitambi. Hizo ni zamani zile ambapo shule ya vidudu haikuwa sharti la mtota
kukubaliwa katika darasa la kwanza. Mtoto angelisha au kusaidia kwa kazi za nyumbani mpaka kufika
umri labda wa miaka kumi kisha, kufumba na kufumbua, afisa wa serikali angeonekana akishauriana na
mzazi wa mtoto. Matokeo yangekuwa mtoto huyo kuanza safari ndefu ya kila siku, apate asipate
chakula.

Mimi kwa upande wangu sikujali maisha pata-nenda shule, kosa - bado - nenda - shule. Sikujali
kero za baridi kali wala karaha za vua la asubuhi. Kuanzia utotoni niliwahusudu wenzangu waliokuwa
wakirauka kiasi cha kufikiriwa kuwa walilala kwa shati na kaptula zao, au kwa blauzi na skati na kaptula
zao. Nilipendezwa na yunifomu zao nikatamani na hata kuapa kwamba siku moja nitavaa kama wao
na kutembea kwa maringo kama wao. Zaidi nilitamani kufika walikokuwa wakienda na kufanya
walivyokuwa wakifanya huko.

Penye nia hapakosi njia. Nia yangu ilidhihirika pale nilipojiunga na darasa la kwanza. Darasa lh
kwanza lilinisoma kisogo baada ya siku mbili tu. Nalo la pili likanipungia mkono baada ya juma moja.
Miaka mitano baadaye nilikutana na kiunzi cha kwanza kwenye mtihani wa kitaifa wa chumba cha saba
uliokuwa kifungua mlango wa kuingilia kidato cha kwanza.

Baada ya miaka minne nilikutana na mlango funge mwingine ambapo nilibisha na ukanifungukia
kwa kutia fora katika mtihani wa kiwango cha elimu ya upili. Katika miaka miwili iliyofuatia nilijiunga
na shule maarufu ya kitaifa siku hizo.

Masomo hayakuendelea kuwa mteremko kwangu kwani uchechefu wa karo na masurufu ulimaanisha
kuwa siku nyingi nilikuwa nje ya kuta za darasa letu. Hata ivyo nilijifunga masombo.Hatimaye
nilifunguliwa milango ya kuingia ndaki.

Baada ya kuhitimu kwa shahada ya kimsingi ya uzamili, kisha uzamifu au udaktari falsafa hatimaye,
nilifanywa meneja kufikia leo. Hata nikiwa ukubwani bado ninazidi kusoma na kutafiti ili nisiote
ukurutu wa akili.

Cheo na madaraka haya ya umeneja yamaanisha kila siku nivae suti kamili na shati nyeupe pf,
ambayo shingoni imeambatanishwa na kipande maalumu cha kitambaa kinacholewalewa kifuani.
Nijiangaliapo kiooni hujifananisha na mtu ambaye amejitia kitanzi shingoni.

Nina kitambi ambacho labda ni taashira ya utajiri. Hata hivyo ingawa mimi si tajiri mwenye sauti
kubwa kiuchumi, ninaweza kujivunia elimu yangu iliyoniwezesha kujimudu kidogo maishani. Sasa nina
shamba langu mwenyewe, nyumba yangu mwenyewe ambayo imejaa mali yangu mwenyewe. Ning
redio yangu mwenyewe, rununu yangu mwenyewe ha wanyama wangu mwenyewe.

Lakini mwenzangu ambaye zilimwishia ukingoni katika shule za nasari, hana elimu, pesa walg
mahali pa kuzikiwa wakati mpira utakapomwia mwingi.

MASWALI
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a) Eleza imani ya mwandishi kuhusu elimu. (alama 3)

¢) Onyesha uhusiano uliopo kati ya elimu, kazi na ukwasi kwa mujibu wa habari hii.

(alama 3)

d) Ukirejelea makala haya, fafanua msemo, ‘elimu ni bahari haina kikomo’ (alama 3)

e) Hatima ya wale ambao hawakupata elimu ni ipi? (alama 2)
........................................................................ f. Badala ya maneno yafuatayo mwandishi
angetumia msamiati gani? (alama 3)

i.  Niliwahusudu.............o.o
. Ndaki....ooooo
iii.  Taashira...............cooo
2. UFUPISHO

Dhuluma kwa wanawake sio matokeo ya siasa baada ya uhuru, bali ni matokeo ya hali iliyokuwepo tangu
enzi za mababu zetu; kabla ya ukoloni. Kubaguliwa na kudhulumiwa kwa wanawake kisiasa kunaoana
na kunyonywa kwake kijamii kunakoshuhudiwa siku nenda miaka rudi.

Elimu ya jadi ilimwandaa mwanamke kuwa chombo kitiifu cha mwanamume. Mwanamke aliandaliwa

katika unyago na katika mfumo mzima wa malezi kuwa chombo cha kutumikia mwanamume-
kumstarehesha, kumfariji, kumlisha na kumzalia watoto. Mwanamke tangu jadi hakuruhusiwa kushiriki
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katika shughuli za kisiasa na utawala wala hakuna mtu aliyeamini kwamba mwanmke angeweza
kushikilia wadhifa wowote wa uongozi.

Demokrasia ya jadi naihusudu sana; ambapo wazee walikaa chini ya mbuyu na kuamua mambo ya}
jumuiya. Mahakama ya kijiji ilikuwa aghalabu ni ya wazee na na wanaume peke yao. Hakukuwa rfa
mwanamke aliyeshirikishwa, hata kama alikuwa ajuza. Sifa waliyokuwa nayo wanawake ni ile ya usihiri
na uganga. Mwanamke yeyote ailiyezeeka alidhaniwa kuwa bingwa wa uchawi, ulozi na ushirikina. Kwa
hivyo, wanawake ndio waliokuwa washirikina wakubwa, maana fursa ya kupata elimu pana zaidi
hawakuwa nayo. Si ajabu kuwa mwanamke alipojitokeza na kusema jambo la busara, alipuuzwa naf
pengine kutukanwa hadharani.

Kwa bahati nzuri, kumezuka mwamko uliotuingiza katika enzi mpya. Vita vya wanawake vya kujihami
na kujiendeleza katika ulimwengu unaotawaliwa na wanaume vimetapakaa kote katika kila sehemu ya
dunia. Wanawake wengi wamekiuka misingi na miziz ya utamanduni na kung’oa asasi za kijamii rfa
itikadi ambazo daima zimeendelea kumyanyasa na kumuumbua utu mwanamke tangu jadi. Watetezi wa
haki za wanawake zamani walilaumu suala la serikali za mataifa mwaka hadi mwaka. Huku masuala ya
wanawake ya kijamii, utu na utamaduni yakishangiliwa kupitishwa, watetezi wameeleza wasiwasi wao
ikiwa kupitishwa kwa maazimio kutasaidia kuleta maendeleo ya haraka kwa wanawake kimataifa af1
katika nchi moja. Fauka ya hayo, baadhi ya wachunguzi wanaonelea kuwa maazimio mengi hayadokezi
hatua za kufikiwa haki za wanawake.

Maazimio mengine yanazungumzia juu ya kuondolewa kwa ubaguzi dhidi ya wanawake, kushiriki kwao
katika uendelezaji wa amani ya kimataifa na ushirikiano wa kimataifa, majukumu yao katika jamii, mfuko
wa Umoja wa Mataifa wa wanawake (Unifem) na kuimarisha hadhi ya wanawake katika sekretariati ya
Umoja wa Mataifa miongoni mwa shughuli nyingine katika mkabala huu.

Wanawake wameonyesha vipaji vyao katika nyanja mbalimbali za maisha; siasa, uchumi, utawala nj
kadhalika. Wanawake wamejikakamua na kudhihirisha kuwa wao pia wana jukumu muhimu la
kutekeleza ili kuyaongoza maisha yao naya watu wengi. Wadumishaji wa dhuluma za kijinsia hawana
budi kusalimu amri na kuukubali ukweli huu, wapende wasipende. Mtazamo juu ya haki sawa unatokana
na kukubaliwa na kuondolewa kwa aina zote za ubaya dhidi ya wanwake wanojitolea mhanga kutetea
hadhi yao pamoja naya wanyonge wengine. Wao huonekana kama waasi, wapinga mila na watovu wa
utii.

MASWALI
a) Bila kubadilisha maana asilia, fupisha aya tatu za kwanza. (Maneno 45-55) (Alama 6)

b) Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, pambanua hoja muhimu zinazoguziwa na mwandishi. (Maneno 60-
65) (Alama 9)

3. MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
a) Tofautisha Irabu /u/ na /o/ (Alama 2)

b) Tunga sentensi ili kubaini matumizi ya neno vibaya katika sentensi kama;

kielezi na kivumishi (Alama 2)
KICLOZI. ..o
KIvVUumIshi. ...
c) Yakinisha sentensi ifuatayo.

Nisipomwona sitamlipa pesa zake. (Alama 1)
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d) Tumia kivumishi cha ‘a’ unganifu katika sentensi ukitumia nomino katika ngeli ya A-WA. (Alama 2)

i) ni (Alama 1)
ii) yamekuwa (Alama 1)
f) Tunga sentensi ili kubaini; (Alama 2)

kivumishi cha idadi jumla

g) Toa maana mbili ya sentensi hii
Nionyeshe vile nitakavyobeba. (Alama 2)

h) Kanusha sentensi ifuatayo kwa njia mbili .

Wachezaji walikuwa wanafanya mazoezi. (Alama 2)
2 P
D
i) Andika katika usemi wa taarifa.
“Tutakwenda kanisani kesho kutwa.” Kame alisema. (Alama 2)
j) Changanua sentensi hii kwa kutumia kielezo jedwali. (Alama 4)

“Mshale huu mrefu umevunjika mara mbili

k) Tunga sentensi mbili tofauti ili kudhihirisha matumizi ya ‘mshazari’ (Alama 2)

m) Eleza matumizi ya ‘Ki’ katika sentensi
Ukirusha kipira kitapotea (Alama 3)
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n) Tunga sentensi ukitumia vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizoonyeshwa. (Alama 2)
i) La (kutendeshana).

0) Andika neno lenye kiyeyusho. (Alama 2)
p) Andika kwa wingi
Mtoto yuyu huyu ndiye aliyeiba nguo yangu. (Alama 1)

q) Unda sentensi yenye vijenzi vifuatavyo vya kisarufi.
Kiwakilishi + kivumishi + kitenzi + kielezi (Alama 1)

r) Akifisha sentensi ifuatayo ;

Bw. Juma alimwambia bibi yake nitakutuza ukiendelea kutenda mazuri. (Alama 2)
s. Tunga sentensi mbili ili kuonyesha tofauti kati ya maneno yafuatayo; (alama 2)
i. kua
ii. kuwa
t. Tunga sentensi moja yenye virai viuatavyo. (alama 2)

RN (nomino, kivumishi kielezi), RT (kitenzi, nomino)

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
a) Ndada, mbona umerara sana na kecho akuna kazi.
i) Mzungumzaji ana tatizo gani? (Alama 2)

b) Watu wanapozungumza huenda wakafanya makosa ya sarufi na ya kimatamshi hapa na pale, na hata
hutumia msamiati vibaya.
Eleza sababu saba za kufanywa makosa haya (Alama 7)
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KARATASI 3
SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI (LAZIMA)
Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali.
Umeanguka mwamba
Jabali tuloegemea
Lilotupa kimbilio
Mahasidi kutishia
Mti mkuu umegwa
Wana wa ndege wa wapi?
Bila shaka hangaiko
Metukumba makinda.

Angalikuwa pamwe nasi
Maulana mungu wetu

Swali hilo tungemuuliza

Mbona kaacha mauko

Ngome yetu kuvamia?

Ela mwenyewe Mwenza

Ajua hatima yetu Lilobaki
kumwamini Riziki kutuangushia.

Maswali

a. Huu ni wimbo wa aina gani? Thibitisha. Alama 4

b. Bainisha vipengele vitano vya kimtindo vilivyotumika katika wimbo huu. Alama 5

C. Tungo za aina hii zinaendelea kupoteza umaarufu katika jamii yako. Fafanua hoja nne
utakazotumia kuishawishi jamii yako kukinga dhidi ya hali hii. Alama 4

d. Eleza sababu tatu za kukusanya habari kuhusu kipera hiki kwa kutumia mbinu ya

kushiriki. Alama 3
€. Ainisha kifungu kifuatacho cha sifo. Thibitisha kwa hoja tatu. Alama 4

Makoo yote yanisifia

Wangu ukoo ni wa wafalme

Kilimo ndo nguzo yetu

Kiluki nalima maekari kwa maekari

Siku chache natumia

Kandanda nasakata Asonijua

Makinduni ni nani? Mbeleni

ajitambulishe.

SEHEMU B: RIWAYA ASSUMPTA K. MATEI: CHOZI LA HERI Jibu swali la 2 au 3
2. “Sikiliza bwana, mhitaji siku zote ni mtumwa, tangu lini maskini akabagua?
a. Weka dondoo hili katika muktadha wake. Alama 4
b. Eleza namna anayeambiwa maneno haya alivyoendeleza ploti ya riwaya ya
Chozi la Heri. Alama 6

c. Kwa mujibu wa riwaya hii, maneno ya msemaji ni ya kweli. Thibitisha kwa hoja
kumi. Alama 10.
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3. a. Changanua mtindo katika dondoo hili: alama 12
Sisi tunataka kiongozi yeyote awe mwanamke au mwanamme, atakayeweza kulielekeza
jahazi hili letu kwenye visiwa vya hazina. Tufikie kilele cha maendeleo pale tutakapoafikia
malengo ya Kimaendeleo ya Kimilenia. Kiongozi ambaye ataendeleza zaidi juhudi za
kukabiliana na wale maadui ambao wewe daima huniambia kuhusu: umaskini, ujinga,
magonjwa, uhaba wa nafasi ya kazi na ufisadi. Je, huu sio uliokuwa muono wa
waliopigania uhuru? Siyo ambayo viongozi waliochukua hatamu za uongozi kutoka kwa
watu weupe waliyofanya juu chini kuyatekeleza?
b. Mwalimu amekwezwa katika riwaya ya Chozi la Heri. Thibitisha. Alama 8.
SEHEMU C: TAMTHILIA PAULINE KEA: KIGOGO Jibu swali la 4 au 5
4. a. Mhini na mhiniwa njia yao ni moja. Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa mujibu wa
tamthilia ya kigogo. Alama 10
b. Fafanua vizingiti mbalimbali vinavyojitokeza katika harakati za Wanasagamoyo kuikomboa
jamii yao. Alama 10
5. Sina muda wa kupoteza tafakuri zangu kwa mambo yasiyoniruzuku...safari hii ni hatua kwa
hatua.

a. Weka dondoo hili katika muktadha wake. Alama 5
b. Bainisha toni iliyotumika katika kauli hii. Alama 2
c. Eleza umuhimu wa mandhari ambamo kauli hii inajitokeza. Alama 8
d. Jadili sifa zozote tano za msemaji wa maneno haya. Alama 5

SEHEMU D: USHAIRI Jibu swali la 6 au 7
6. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Wanaume ni wanyama
Nakumbuka vyema sana, sisahau siku ile
Nilipoitwa na nina, akanipa ya kivyele Mwanangu u
msichana, nakuasa usikile
Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Kuwa umevunja ungo, ni hali ya maumbile

Bora uwapo na bongo, anasa uzikimbile

Ukijjitia maringo, utatungwa mimba mbele

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Ngawa waje na manoti, “Nakupenda” wakwambile
Wakuvalie makoti, usiwaachie mbele, Hata wapige
magoti, wambile mna kelele

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Ngono ni tendo la suna, Amina sikimbilile

Wala miguu halina, kwamba lingekukimbile

Muhimu kwako Amina, kwanza uthamini shule Si watu
waone vile, wanaume ni wanyama.

Kuzurura mitaani, si tabia njema ile

Unapotoka nyumbani, fululiza hadi shule

Si kwenda vichochoroni, kuwaona kina wale Si watu
waone vile, wanaume ni wanyama.
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Uwe mwana msikizi, yano uyazingatile

Mengine kuhusu penzi, mwanangu taonywa shule
Kama mameyo mzazi, nimekuonya kimbele Si watu
waone vile, wanaume ni wanyama.

Wakaja kina Hamadi, mwana wa Mzee sule
Kwangu wakapiga hodi, hata mkuu wa shule
Ila nikajitahidi, kukwepa mitego ile

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Na kuna huyo Karisa, mwanafunzi kule shule
Akawa hunipapasa, nami vile vile Mwishowe
ikatupasa, tugawe tunda tule

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Nani akachovya uto, wa asali tamu vile

Na kisha aape kuto, kula asali milele Kuwa ni
mjamzito, wamenifukuza shule

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Karisa yu vilevile, angali yuwaenda shule
Na mie kitumbo mbele, ninajikuna upele
Yameshatimia yale, niloonywa siku ile

Si watu waone vile, wanaume ni wanyama.

Maswali

a) Eleza ujumbe wa shairi hili? alama 5
b) Ainisha shairi hili kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo: alama 3
1. vina ii. vipande iii.

mishororo

¢) Onyesha umuhimu wa mbinu mbili alizotumia mshairi kutosheleza mahitaji ya

kiarudhi katika shairi hili. alama 2
d) Tambua nafsi neni katika shairi. Thibitisha alama 1

e) Andika ubeti wa sita kwa lugha nathari. alama 4
f) Tambua aina mbili za urudiaji zilizotumika katika shairi hili. Alama 2
g) Eleza maana za maneno na vifungu vya maneno vifuatavyo: alama 2
1. anasa uzikimbile

1. wanaume ni wanyama

1.  iii. tugawe tunda tule

7. Soma shairi hili kisha ujibu maswali.
Nikumbuke mwanangu,

Kila asubuhi unapoamka,

Kwenda kazini,
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Unapochukua sabuni ya kunukia,

Na dodoki jororo

Na kopo la koligeti,

Kwenda kukoga hamamuni,
Penye maji ya bomba,
Yaliyochunjwa na kutakaswa,

Mororo...

Kumbuka nyakati zile,

Za staftahi ya sima na mtama,
Ndizi na nagwa,

Kwa mchicha na kisamvu,

Na ulipokwenda choo,

Ulilia kwa uchungu,

Nikumbuke,

Unapotoka nyumbani asubuhi maridadi,
Katika suti ya moto,

Miwani ya pembe,

Viatu vya Paris,

Saa ya dhahabu,

Unapong’oka kwenda kazini, Katika

Volvo, Katika njia iliyosakafiwa.

Kumbuka,

Nyakati zile,

Mimi ni mamako,
Tulivyojidamka,

Mara tu kwale wa kwanza,
Alipoanza kukoroma,
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Jogoo wa kwanza hajawika,

Mimi nikachukua mundu na panga,
Mamako jembe na shoka,
Tukaelekea porini,

Kufyeka na kuchimbua,

Na hubaki wajiandaa kwenda shule..
Nikumbuke,

Saa za jioni,

Unapovalia kitanashati

Maswali

a) Thibitisha kuwa utungo huu ni shairi (alama 4)

b) Fafanua toni ya utungo huu (alama 2)

C) Huku ukitoa mifano, linganua kati ya mistari toshelezi na mistari mishata

(alama 4)

d) Eleza maudhui yoyote manne yanayojitokeza (alama 4)

e) Tambua aina mbili za taswira zilizo katika ubeti wa mwisho. (alama 2)

f) Fleza muundo wa shairi hili. (Alama 4)

SEHEMU E: HADITHI FUPI
Wah. Alifa Chokocho na Dumu Kayanda:
TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE
Swalila 8

8

a. Eleza umuhimu wa mazungumzo kati ya Sasa na Mbura katika kujenga hadithi ya Shibe
inatumaliza. Alama 10
b. Fafanua jinsi suala la malezi lilivyoshughulikiwa katika hadithi ya Tulipokutana Tena na

Mtihani wa Maisha. Alama 10
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KCSE REPLICA 9
KARATASI 1
1. Lazima: Wewe ni waziri wa usafiri nchini. Kumekuwepo na ajali nyingi za barabarani hivyo
basi umealikwa na kituo cha runinga cha Mzalendo Kufafanua sababu za ajali hizi. Andika
mahojiano yenu.
2. Ujenzi wa reli za kisasa nchini una manufaa mengi kuliko madhara. Jadili.
3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:
Usitukane wakunga na uzazi ungalipo.
4. Andika kisa kinachomalizika kwa maneno yafuatayo:
... Baba niliyemfahamu kwa picha pekee, hatimaye aliwasili nyumbani baada ya miaka

ishirini. Nilimkumbatia huku machozi yakitudondoka sote.
KARATASI 2

1. UFAHAMU : (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali.

Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. Haki
hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, kila
mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inafaa na inayopatikana kwa
urahisi. Isitoshe , mtoto hastahili kupigwa, kudunishwa, wala kubaguliwa kwa namna yoyote ile:
iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo.Mtoto hapaswi kufanya kazi za kitumwa, nzito na za
kushurutishwa. Vile vile , mtoto anastahili kushirikishwa katika kufanya maamuzi yanayoweza
kumwathiri maishani. Pia mtoto ana haki ya kupata huduma za afya, mahitaji maalum na habari
kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo anastahili kupendwa na kuheshimiwa kimawazo na
kihisia.
Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika mstari
wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi katika katiba na
sheria za nchi husika.Yeyote anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria .Walakini ,
haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao. Kuna watoto
ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa wamejipata
katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula: licha ya kuwa wanatakiwa kupata
chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni njozi: kwani hata awamu
moja ni adimu kupata! La kusitikisha ni kwamba wale wanaotarajiwa kuwa vigogo wa kuzilinda
haki hizi ndio wanaoongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku tunasikia na kushuhudia visa
vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda, kunyanyaswa kinjinsia, kuishi
katika mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na vitendo hivi hasi huwa wazazi
au jamaa wa karibu kama vile mjomba, shangazi au wahudumu wa nyumbani.
Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso huvuka
mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia hutekwa
na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa hayal
hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda
wakigeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana.Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili
yao minyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga
kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani.
Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada ya
kijinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika
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baadhi ya janibu. Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu
inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasiojua kusoma na
wa tatu limesheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu cha hali hii ni
kwamba wazazi na walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi
kujinyanyua na kujikuna wapatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao, wao hujipata
wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba watoto wa matajir
wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga. Wanaong’ang’ania
kuwepo kwa elimu bila malipo ni kama kwamba ni waota ndoto za mchana.
Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe ttufanye hima tuungane mikono na kutafutz
suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa kuhimiza serikali zetj
kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako shuleni. Nasi tushirikiane kuto
huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma , mateso na dhiki kwao. Haitoshi kupeleka miswada
bungeni kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria. Twastahili kubadilisha misimamo yetu
kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati.

(a) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika aya ya pili.

(alama 4)
.......................................... Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa
haki za watoto kwa mujibu wa kifungu.

(b) Kwa kurejelea aya ya nne , onyesha mchango wa serikali katika kuwajibikia haki za watoto.
(alama 3)

(c) “Wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto
mchana.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu. (alama 2)

(d) Eleza maana ya msamiati ufuatayo kama ulivyotumika katika taarifa. (alama 3)
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@) VIOZO0. .t

(i) Huwananga Kwao...........cooooiiiiiiii

(i) Kujikuna wajipatapo.........ccoouiiiiiiii
2. MUHTASARI (Alama 15)

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema
kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea
wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya
binadamu ndio msingi wa watu kusema ‘maarifa ni nguvu.’

Maarifa  huelezwa  kwa  tamathali hii kutokana na uwezo wa:
kuyadhibiti kuyaendesha kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale
walipo. Mtu ambaye ameyakosa maarifa Fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu ng
maisha yake huadhirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama
utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya
wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwana methali ya Kiswahili: “Elimu ni mali.”
Elimu ni chimbuko la maarifa muhimu maishani.

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa
kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upizani. Maarifa uliyo nay$
huweza kuwa na watuwengine wengi pasiwe na upizani baina yenu kwa kuwa kila mmoja
ana maarifa sawa.kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha
kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo.
Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa
kuyatumia kwa namna tofauti.

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza
kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti.
Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo
mtu hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa
hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa
maarifa kichwani

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya ishara
au mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo Fulani kutoka
sehemu moja hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali
wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo
huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha
katika muundo wa, kwa mfano kitabu.

Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele Fulani cha maarifa huwa na maana
kinapowekwa sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa
muktadha mzuri wa kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano , neno ‘mwerevu ‘huweza
kuwa na maana kwa kuweka katika muktadha wa ‘mjinga’, “mjanja’, “hodari’, na kadhalika.
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Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa
njia nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknologia. Data zinazowahusu
mamilioni ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huwez;
kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo kianachoweza kutiwa mfukoni.

Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali Fulani yasisambae. Maarife
huenea haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanopenda kuwadhibiti
binadamu wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini
kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana
kuzidhibiti njia Fulani za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa
kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu zote.

(a) Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55-60) (alama 5, 1 ya utiririko)

(b) Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya nane.
(maneno 100-110) (alama 10, 2 za utirriko)

(a) Tofautisha sauti zifuatazo.  (alama 2)
®  /t/ /s/

(c) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)
N+RH+t+E

(d) Ainisha mofimu katika neno lifuatalo: (alama 2)
Kiokoteni
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(e) Andika katika ukubwa.  (alama 1)
Paka hawa wamemfukuza mbwa wetu.

Andika upya ukifuata maagizo. alama 3
& Py 8
(i) Maji ambayo wanakunywa ni hatari. (Andika katika hali ya mazoea bila kutumia
amba)

(ii) Watu wengi walihasirika bomu lilipolipuka katika jengo hilo. (Tumia nomino badala
ya vitenzi vilivyopigwa mstari.)

(i) Bainisha aina ya vitenzi katika sentensi ifuatayo. (alama 3)
Wao si wahalifu ingawa walikuwa msituni walipokamatwa.

(alama 2)

(k) Andika katika usemi halisi. (alama 2)
Hamisi alimwambia nyanya yake kuwa siku hiyo hakuwa na nafasi lakini angemtembelea
siku ambayo ingefuata.
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(I) Changanua kwa jedwali. (alama 2)
Mwenye njaa hana miiko.

(n) Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu / dhamira yake. (alama 1)
Rais amepiga marufuku ukataji miti nchini.

(0) Andika katika umoja. (alamal)
Hao wameharibu nyua zilizotengenezwa kwa mbao.

(p) Andika katika wakati uliopita hali timilifu (alama 1)
Miti katika msitu huo inakauka.

(q) Andika upya ukitumia visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari. (alama 2)
Nyanya alisomba taka na kuitia katika jaa lililo shambani.

(s) Tunga sentensi ukitumia na kama: (alama 2)
(i) Kihusishi
(i) Kuonyesha umilikaji

(t) Onyesha kiima, shamirisho na chagizo katika sentensi ifuatayo. (alama 3)
Polisi ambao walikuja juzi waliwakamata majambazi wote jana jioni.
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(u) Tunga sentensi mbili kuonyesha maana mbili za neno muhali. (alama 2)

(v) Andika methali inayoafiki maelezo yafuatayo .
Ni afadhali kupata matatizo madogo kwa sasa ili kuyaepuka mengi baadaye.

ISIMU JAMII  (ALAMA 10)
(a) Eleza kwa ufupi jinsi mambo yafuatayo yanavyodhibiti mitindo ya lugha

@) Mazingira (alama 2)
(i) Mada (alama 3)
(iii) Hali (alama 2)

(b) Fafanua sera tatu ambazo zimepitishwa na serikali zinazochangia kuimarika kwa lugha
ya Kiswabhili. (alama 3)
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KARATASI 3
SEHEMU YA A: HADITHI FUPI
Alifa Chokocho na Dumu Kayanda; Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine.
iii. Lazima

“Usiteketeze umati kama kuni zinavyoteketeza moto. Rudi, rudi kwa Mola wako.”

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (ala 4)
b. Eleza tamathali mbili za usemi zinavyojitokeza katika dondoo hili (ala 2)
c. Eleza madhara yanayotokana na vitendo vya mnenewa vya kuteketeza umma. (ala 8)
d. Eleza umuhimu wa mnenaji wa maneno haya. (ala 6)

SEHEMU YA B: TAMTHLIA
PAULINE KEA: KIGOGO
Jibu swalila 2 au 3
iv. “Hata nami naona pengine amenusa sumu.”

d) Eleza muktadha wa dondoo hili. (ala 4)

e) Eleza ni kwa nini mrejelewa anasemekana kuwa amenusa sumu. (ala2)

f) Tambua mbinu ya lugha iliyotumika katika dondoo hili. (ala1)

g) Mwandishi wa Tamthlia hii amefaulu sana katika matumizi ya mbinu hii uliyotaja hapo
juu. Kwa kutoa hoja saba thibitisha haya. (ala7)

h) Eleza umuhimu wa mzungumziwa (ala 6)

v. “Fungua macho uone. Keki imeliwa kwingine, mwaletewa masazo.
xiii) Eleza muktadha wa dondoo hili.
(ala 4)
Xiv) Tambua mbinu ya kisanaa iliyotumika katika dondoo hili
(ala 4)
xv) Thibitisha kuwa keki imeliwa kwingine (ala 6)
xvi) Eleza sifa za msemaji wa maneno haya
(ala 6)

SEHEMU YA C: RIWAYA YA CHOZI LA HERI
ASSUMPTA K. MATEL
Jibu swalina 4 au 5
vi. “Vipi binadamu anavyoweza kuyazoa maji yaliyomwagika?

a. Eleza muktadha wa dondoo hili (ala 4)
b. Tambua mbinu ya lugha iliyotumika (ala 2)
c. Jadili sifa tatu za msemaji (ala3)
d. Hakiki jinsi binadamu alivyomwagikiwa na maji katika Riwaya (ala11)

vii. “ Kiu ilipobisha hodj, tulijaribu kujikuna tulipojipata.”

K) Eleza muktadha wa dondoo hili (ala4)
L) Tambua tamathali mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo hili. (ala 4)
M) Kando na tatizo lililodokezwa katika dondoo hili, eleza matatizo mengine sita
waliyokumbana nayo msemaji na wenzake. (ala 6)
N) Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya (ala 6)

SEHEMU YA: USHAIRI
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Jibu swalila 6 au 7
6. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswalli.
SIPENDI KUCHEKA
Pana jambo natukiya, kwangu hilo muhali,
Kitenda naona haya, kujishusha yangu hali
Sipendi unipe hidaya, sipendi kutenda hili
Sipendi mimi kucheka

Sipendi mimi kucheka, kuchekea mawi
Sipendi na ya dhihaka, kwangu nyemi hiwi
Sipendi kwa hakika, mwovu kistawika
Halafuye nikacheka!

Maskini akiteswa

Yatima akinyanyaswa
Mnyonge naye akinyonywa
Sipendi hata ikiwa

Uwezo nguvu najuwa

Ni hili sitatekezwa

Mbona lakini nicheke, kwayo furaha?

Na wewe ukajiweke, uli na siha?

Na yatima ali pweke, ye anahaha?
Amenyimwa haki yake, hanayo raha!

Na moyo wangu ucheke, kwa ha ha, ha!
Kumbuka kwa kucheka Mimi katu sitacheka.

Maswali
a) Shairi hili ni la aina gani? Thibitisha (ala3)
b) Taja sababu zinazomfanya mshairi asitake kucheka. (ala3)
c) Chambua umbo la shairi hili kwa kuzingatia ubeti wa mwisho. (ala4)
d) Tambua nafsineni na nafsinenewa katika shairi hili. (al2)
e) Tambua toni ya shairi hili. (alal)
f) Fafanua uhuru wa mshairi katika shairi hili. (ala2)
g) Andika ubeti wa pili kwa lugha tutumbi. (ala3)
h) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumka katika shairi (ala2)
(i) Mawi
(ii) Nyemi

7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yatakayofuata.

Kimya changu kimezidi, navunja yangu subira,
Narejeya miradi, kuhitimisha dhamira,
Kukejeli sina budi, niwafunze utu bora,

Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Serikali bila hadi, ndo kiini cha madhara,
Yanopiga kama radi, isokuwa na ishara,
Yamini kuwa gaidi, watupora mishahara,
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Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Wamejifanya hasidi, wasopatana fikira,
Wana yao makusudi, kujisombea ujira,
Wakilenga kufaidi, tumbo zao za kichura,
Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Nchi yetu kufisidi, ni jambo linonikera,
Tangia siku za jadi, ufukara ndo king’ora,
Kutujazeni ahadi, nyie mkitia fora,

Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Fakiri watozwa kodi, wa pwani na walo bara,
Kwa uvumba hata udi, mwawalipa kwa hasara,
Hamudhamini miradi, mejihisi masogora,

Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Mesema kazi ni chudi, basi sirikali gura,
Nafsi zenu mzirudi, mkubali kuchakura,
Makondeni mkirudi, muondoe ufukara,
Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Ujanjenu umezidi, demokrasia bakora,
Debeni takaporudi, michirizi kwenye sura,
Kuwachuja ndo! muradi, kwa za mkizi hasira
Nani aali zaidi, Wakenya au vinara?

Maswalli.

a) Toa anwani mwafaka kwa shairi hili. (alal)

b) Ainisha shairi hili kwa jinsi tatu huku ukitoa sababu. (ala3)

c) Onyesha mbinu mbili za lugha katika shairi hili. (ala2)

d) Bainisha matumizi matatu ya uhuru wa mshairi katika shairi hili. (ala3)

e) Andika ubeti wa nne katika mtindo tutumbi. (ala4)

f) Fafanua maudhui matatu yanayojitkeza katika shairi hili. (ala3)

g) Taja mpango mmoja unaotajwa kama njia ya kutatua matatizo ya nchi. ~ (alal)

h) Eleza muundo wa shairi hili. (ala3)

SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI

8. (a) Eleza sifa tatu za nyimbo. (alab)
(b) Tofautisha dhana zifuatazo: (ala4)

VII) Misimu na misemo
VII[) Ulumbi na malumbano ya utani.

(c) (i) Eleza maana ya mawaidha. (ala2)
(ii) Fafanua majukumu manne ya mawaidha katika jamii. (ala8)
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KCSE REPLICA 10

KARATASI 1

1) Wewe ni katibu wa jopo lililochunguza sababu zinazozifanya jamii mbalimbali nchini zisiwe
na maridhiano na utangamano. Andika ripoti.

2) Mtoto mvulana anakabiliwa na hatari ya kukosa kufaulu masomoni kuliko mtoto msichana
katika karne hii. Fafanua.

3) Andika insha inayofafanua ukweli wa methali: Bila silaha usiingie vitani.

4) Andika insha itakayoanza kwa maneno yafuatayo: Sauti hiyo ilikuwa ya kutisha...

KARATASI 2
1. UFAHAMU

Soma taarifa ifuatayo Kisha ujibu maswali yanayofuatia.

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. Magonjwa hayo
yamehangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na madaktari katika kutafuta tiba.
Magonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana
nyakati fulani za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua mifumo
na taratibu za maisha ya watu.

Hata hivyo magonjwa hayo yaliweza kuchunguzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza kabisa kizazi
cha binadamu. Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu kaburini. Ulimwengu wa sasa
unashuhudia janga jingine la maradhi sugu ya Ukimwi. Neno “UKIMWI” lilitoholewa kutokana na
athari za ugonjwa huo mwilini. Neno “UKIMWI” humaanisha Ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo
herufi za kwanza za maneno matatu ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo. Ugonjwa huu ambao
tayari umewaua mamilioni ya watu kote ulimwenguni unazidi kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika
kichaka. Kutokana na kasi yake ya kuua watu, ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina kama vile
‘umeme’ na pia ‘ugonjwa wa vijana’. Watu wengi wanaoambukizwa virusi vya UKIMWI ni wale walio
na miaka kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na nguvu za kutunza
jamii kwa njia nyingi. Iwapo wengi katika kundi hili watakumbwa na maradhi haya, watasalia
wakongwe na watoto wasioweza kujimudu.

Nchini Kenya, UKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984. Kufika mwezi wa
Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu wapatao 65,647 nchini . Hivi sasa,
inasemekana kuwa takriban watu zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili.
Aidha, imethibitishwa kwamba takriban wafu milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao
kutokana na kuambukizwa virusi vya ugonjwa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga
la kitaifa.

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote nchini zinashindwa
kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya kujitolea na mashirika mbalimbali yameundwa
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ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na
kuwapa ushauri wa hima ya kuishi, badala ya kukata tamaa. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa
nyumbani kwao.
Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na matumaini kwamba siku
moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa haya kutoka katika historia
yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyosababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba
yalitokomezwa kupitia juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga
kutokana na maradhi haya tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvuta heri.

Maswali

a)Fafanua maana ya vifungu vifuatavyo

i) Kutibua mifumo na taratibu za maisha ya watu. (Alama 1)
ii) Kuwasukuma maelfu ya watu kaburini. (Alama 1)
b) Eleza aina ya magonjwa yafuatayo:-
i) Homa ya matumbo (Alama 1)
ii) Kifua Kikuu (Alama 1)
C) Kwa nini ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina ya kimajazi? (Alamal)
d) Eleza madhara yoyote matatu ya UKIMWI kulingana na taarifa (Alama3)
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e) Ni harakati zipi zinazoendelezwa kukumbana na janga hili? (Alama2)
f) Eleza mienendo inayopaswa kuendelezwa kuondoa kukata tamaa (Alama3)
g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa.
i) TaAKIIDAN e e (Alama 1)
ii)  Hima ya KuiShi ...coocciiiiiii s (Alama
1)

2. MUHTASARI (Alama 15)

Tunapinga na kulaani vikali visa vya ugaidi vinavyoendelea kutetemesha usalama wa wananchi.Hivi ni
vitendo vya kinyama vinavovyotekelezwa na watu waliokosa ubinadamu na utu kabisa.Inakera mno
kwa vitendo vya kigaidi .Inagadhabisha kuona Wakenya wasio na makosa wakiteswa na kuuwawa
kinyama bila huruma na watu wasio na utu. Hatuogopi wala hatuna fedheha kuamba magaidi hawa
wameelaaniwa na siku zao zimehesabiwa hapa duniani, damu ya mwananchi asiye na makosa katf
watailipia. Napinga vikali pale magaidi hawa wanapohusisha vitendo hivi kuwa vita vya kidini, vita hivi
si vya kidini kwani hakuna dini yoyote iliyo na imani ya kumwua kinyama binadamu asiye na makosa.

Kando na tishio la ugaidi, Wakenya pia wanakabiliwa na hatari za ujambazi, mauji, unajisi, ubakaji na
maovu mengine. Katika juhudi za kudumisha usalama, polisi wana jukumu la kutumia kila mbinu
kuhakikisha kuwa haki ya kikatiba ya Wakenya kuhusu kulindwa kwa maisha na mali yao. Lakini cha
kusikitisha ni kuwa, mbinu ambazo polisi wamekuwa wakitumia hasa ile ya kufanya misako inayoishia
kuwanasa mamia ya raia wasio na habari kinachoendelea, inawaongezea Wakenya mateso. Hali hi
inawaacha kwenye hatari ya kunaswa na majambazi ama polisi.

Matumizi ya mbinu hii ya misako imeishia kunasa raia wengi wasio na makosa.Wanaponaswa,
hurundikwa kwenye seli usiku mzima ama siku kadha na hata kama wanaaachiliwa huwa tayari
wameteseka. Huu ni ukiukaji wa haki za raia. Kadhalika, mbinu hii yanaonekana kama hila ya polisi
kutaka kuonyesha wanafanya kazi lakini sio mwafaka kwani wanapokuwa wakiwanasa raia mijini na
mitaani, magaidi na majambazi wanaendelea na shughuli zao.

Badala ya kusaka wakora kwa kubahatisha kwenye umati, polisi wanapaswa kubuni njia ambazo
zitawapa mwelekeo mwafaka zaidi kuhusu wahalifu ili waweze kuwafuatilia. Ushirikiano baina yao na
majasusi uwepo. Hii itawezesha polisi kupata habari muhimu kuhusu vitisho vya uhalifu. Maafisa wa
usalama pia wanaweza kupata habari muhimu kutoka kwa raia.
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MASWALI
(a) Ni nini maoni wa mwandishi kuhusu suala la ugaidi. (alama 7, 1 utiririko)

(maneno 60-70)

(b) Kwa kutumia maneno yasiyozidi 50 fupisha aya mbili za mwisho. (alama 6, 1 utiririko)

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
(a) Kipashio kikubwa zaidi katika ujenzi wa lugha kinaitwaje? (alama 1)
(b) Andika sauti mbili ambazo ni vikwamizo vya mdomo na meno. (alama 2)
(c) Badilisha sentensi ifuatayo iwe katika usemi wa taarifa. (alama 2)

“Nitawafundisha usemi wa taarifa kesho,” mwalimu alituambia.

(e) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi. (alama 4) Wanafunzi wenye

bidii masomoni hufuzu mtihani.
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() Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo: (alama 3)

Baba alipashwa habari kwa rununu.

(g) Tambua muundo wa virai vilivyopigiwa mstari katika sentensi zifuatazo: (alama 2)

Mikakati iliyobuniwa na serikali itaimarisha usalama nchini.

(h)  Andika upya sentensi zifuatazo kwa kuzingatia kauli zilizomo mabanoni. (alama 2)

Watoto wenyewe wamekunywa maziwa yao yote. (tendwa)

(i) Pombe haramu inawafisha Wakenya wengi. (Badilisha kitenzi kiwe nomino)
() Tunga sentensi mbili tofauti kuonyesha matumizi yafuatayo ya ndivyo. (alama 2) (i)
Jinsi

(ii) Kirejeshi cha kuthibitisha.

(k) Eleza maana tatu zinazoibuliwa na vitate vilivyotumika katika sentensi hii. =~ (alama 3)

Bosi wetu ana pozi nyingi lakini ni bozi sana.

()] Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.
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Uso wa kijana yule ulichujuka alipoanguka. (alama 2)
(m) Eleza matumizi mawili ya viakifishi vifuatavyo: (alama 4)

Herufi nzito (H) / zilizokolezwa.

Mstari
(n) Bainisha mofimu za: (alama 3)
Nitakujia
(o) Unganisha sentensi hizi kwa kutumia kirejeshi cha kati mwafaka. (alama 1)

Gari limeibwa.

Gari ni langu.

(p) Ainisha vihusishi katika sentensi hizi: (alama 2)
(i) Mwanafunzi huyu ni mwerevu sana kuliko wenzake wote.
(ii) Tangu apate mamlaka amepuuza wadogo wake.
(q) Unda kitenzi kutokana na neno“Zawadi” (alama 1)
(r) Bainisha vishazi katika sentensi ifuatayo: (alama 2) Ingawa

amefunga bao hajacheza kwa muda.

(s) Kanusha katika hali ya wingi. (alama 2)

Uovu alionionyesha ulinikera.

4. ISIMU JAMII (Alama 10)

“Maafisa 3 wakana kusaidia mshukiwa wa mauwaji ya watoto kutoroka Kituoni.
Maafisa watatu wa polisi jana walikana mashtaka ya kumsaidia mshukiwa wa mauaji ya watoto 13

kutoroka kutoka kituo cha polisi...”

(a) Huku ukitoa sababu mbili, tambua sajili hii. (alama 3)
(b) Fafanua sifa zozote saba za sajili hii. (alama 7)
KARATASI 3
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SEHEMU YA A
USHAIRI
1. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali:
UMOJA WA MENDE

Wadogo tena wadudu, ila wajua kuvuna,
wasikokupanda,

Wakija utawabudu, kwa sura tunafanana, wanavyojipenda,

Nyoyo zidunde dududu! Watabaki kujibana, waje kukuponda,

Mende wanao umoja, waonapo pana lishe.

Huja usiku usiku, waja wanapojilaza, wasionekane,

Huwacha yao shauku, ila wanapeleleza, wasijulikane,

Wametafuna mabuku, akili wamezijaza, nd’o
tusiwaone, Mende wanao umoja, waonapo
pana lishe.

Wao ni kama mapanya, huuma kipulizia, kukutulizisha,

Wanapenda kudanganya, huku mejinyamazia, kukupofuzisha,

Usiwaone waminya, kwa kutukandamizia, kwani
wanachosha, Mende wanao umoja, waonapo pana
lishe.

Wao huja taratibu, kwa vipindi vya misimu, vijulikanavyo,

Hurudi bila aibu, vitano vikishatimu, tuwapendezavyo,

Wakatutia ububu, kutulisha na vya sumu,
watuongozavyo, Mende wanao umoja, waonapo
pana lishe.

Tumbo lake la kiriba, tayari limeshashiba, linamusokota,

Lataka tena kushiba, wenye nyumba tuna tiba, tutamuokota,

Wakishatupa kibaba, kina mama kwa wababa, si tunajitata,
Mende wanao umoja, waonapo pana lishe.

Mwishowe tunafungua, apite akaingie, ndani kabatini,
Humo mlimo murua, twataka atuchungie, vyetu vya thamani,
Mwishowe anararua, ndani amejifungie, wamtakiani?

Mende wanao umoja, waonapo pana lishe.

Hubeba na familia, wana na bibi za kwake, wale kwa pamoja,
Nasi tukivumilia, kufikike kule kwake? Ng’'o! sekunde moja,
Hadi ije kufikia, kuosha kabati lake, hapa tu pamoja,

Mende wanao umoja, waonapo pana lishe.
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Kachukuwe yake dawa, mende tukawakatae, tukawafukuze,
Tuseme tunazo mbawa, nd’o mende tuwakomee, siye tujikuze,
Tuwang atue machawa, tuseme tuondokee, tukawachukize,
Mende na wao umoja, tuje wapa redikadi.
(Kutoka: Meja S. Bukachi - Diwani ya Kupe) MASWALI
a) Tambua mende wanaorejelwa na mshairi. (
b) Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili. (
¢) Nani nafsi nenewa katika shairi hili? (
d) Taja tamathali za lugha zilizotumika katika shairi hili. (
e) Fafanua uhuru wa ushairi alioutumia malenga. (Alama 2
f) Weka shairi hili katika bahari mbalimbali. (
g) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari. (
(

h) Tambua mambo manne anayolalamika nafsi neni kuhusu alama 4)

mende.

i) Vifungu vifuatavyo vina maana gani katika shairi? (alama 2) i. vitano
vikishatimu ii. Tuwang’atue machawa

SEHEMU YA B
RIWAYA: CHOZI LA HERI
(Assumpta K. Matei)
Jibu swali la Pili au la Tatu
2. “Lakini itakuwaje historical injustice, nawe Ridhaa hapo ulipo sicho kitovu chako?”

a) Eleza muktadha wa maneno haya. (Alama 4)

b) Tambua mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili. (Alama 4)

c) Eleza umuhimu wa mzungumzaji wa maneno haya. (Alama 4)

d) Ni mambo gani yaliyowakumba walioishi penye kitovu kisicho chao? (Alama 8)
Au

3. (a) “Jamii ya Chozi la Heri imeoza.” Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa mifano ya kutosha
kutoka katika riwaya ya Chozi la Heri. ~ (Alama 10)
(b) Changanua mtindo katika dondoo lifuatalo:
Lakini baba, sijasema tunataka kiongozi mwanamke. Sisi tunataka kiongozi yeyote, awe
mwanamke au mwanamume, atakayeweza kulielekeza jahazi hili letu kwenye visiwa vya
maendeleo. Pale tutakapoafikia Malengo ya Kimaendeleo ya Kimilenia.kiongozi ambaye
ataendeleza juhudi za kukabiliana na wale maadui ambao wewe daima huniambia kuhusu
umaski, ujinga na magonjwa, (akisita kumtazama baba) uhaha wa nafasi za kazi na ufisadi. Je,
huu sio uliokuwa muono wa waliopigania uhuru? Siyo ambayo viongozi waliochukua hatamu
za uongozi kutoka kwa watu weupe waliyofanya juu chini kutekeleza?

SEHEMU YA C
TAMTHILIA: KIGOGO
(Pauline Kea)
4. “Wewe nawe hukualikwa. Wataka kutia siasa tayari? Hamkosi kutia doa kila jambo zuri.”

a) Fleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)

b) Eleza vipengele viwili vya kimtindo alivyotumia msemaji kufanikisha uwasilishaji wa
ujumbe.

(Alama 2)
c) Fafanua sifa nne za anayeambiwa maneno haya. (Alama 4)
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d)  Fafanua jinsi mambo mazuri yalivyotiwa doa katika tamthiliya hii. (Alama
10)
Au
5. Jadili mbinu zifuatazo kama zilivyotumiwa na mwandishi wa tamthilia hii
a) Majazi (Alama 10)
b) Jazanda (Alama 10)
SEHEMU YA D

HADITHI FUPI: TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE
(Alifa Chokocho na Dumu Kayanda- Wahariri)
Jibu swali la sita ama la saba
Eunice Kimaliro- MTIHANI WAMAISHA
6. “Lakini hajawahi kuniamini huyu hambe. Lakini mimi mwenyewe najiamini. Lazima mtu
ajiamini. Au sio? Leo ndio siku yangu ya kuthibitisha ukweli wa mambo Leo mwalimu atajua
kuwa mkataa biu hubiuka.

7

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)
(b) Bainisha mbinu nne za kimtindo katika dondoo hili. (Alama 4)
(c) Bainisha toni ya dondoo hili. (Alama 2)
(d) Thibitisha ukweli wa kauli, “Leo ndio siku yangu ya kuthibitisha ukweli wa mambo,”
kama alivyosema mzungumzaji.  (Alama 12)
Au

7. (a) Salma Omar Hamad- SHIBE INATUMALIZA
“Lakini nakwambia tena, kula kunatumaliza.”
Onyesha jinsi kula kuliwamaliza wazungumzaji na wahusika wengine katika hadithi hii

(Alama
10) (b) Kenna Wasike- MAPENZI YA KIFAURONGO

Jadili Suala la umaskini na athari zake kama ilivyo katika hadithi ya Mapenzi ya Kifaurongo
(Alama 10)

SEHEMU YA E

FASIHI SIMULIZI

8. Soma utungo ufatao kisha ujibu maswali
“Hapo zamani za kale, kale sana kabla ya ujio wa manabii Issa, Musa ama hata Yesu, walimwengu
wote waliishi pamoja kama ndugu na dada. Hakukuwepo haya makabila tunayoyasikia yakitajwa
kila siku. Hakukuwepo na utabaka. Hapakuwepo na maskini. Watu wote waliishi pamoja kama
wafanyavyo wanyama wa familia moja. Hakukuwepo na tofauti na tamaa ya uongozi na kujitakia
kwa wananchi. Ubinafsi.
Mwanadamu alipogundua umoja aliopewa na Mungu wake, alianza kusoma mengi mno na kutaka
kujua mengi kuhusu Mola. Alidhani kwamba Mungu aliishi mbinguni. Hivyo basi, wanadamd
wote waliitana pamoja katika kamkunji; mkutano wa siri, waratibu jinsi wangeweza kumfikia
mwenyezi Mungu. Mwisho wa kikao, walikubaliana kuwa waanze kujenga ukuta mkubwa ambao
ungewawezesha kufika juu mbinguni na kuzungumza moja kwa moja na Mola Mkuu.
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Siku iliyofuatia waliingia katika kazi. Huyu alileta jiwe hili na huyu msumari huu. Kazi ilifanywa
kwa kujitolea na jitihada kuu kila mmoja akiamini kuwa atakaye kilicho mvunguni ni sharti ainame.
Aidha, mgaagaa na upwa hali wali mkavu. Ukuta wao ulipanda kwa kasi. Wazee wenye busara
walijaribu kuwaonya wajenzi dhidi ya hatua hii yao ila wakashikilia msimamo wao wa kutalfa
kuonana na Muumba wa mbingu na ardhi ana kwa ana.

Mungu alipoona kuwa mwanadamu amejawa na kiburi, aliwachanganya wajenzi kwa
kuzichanganya lugha zao. Hili liliwanya kutoelewana kiasi kwamba fundi mmoja alipoomba
aletewa bisibisi aliletewa nyundo. Hatimaye ukuta mzima ulianguka na kuwaangamiza wajenzi na
waliosalia wakabaki kutoelewana lugha zao. Hii ndiyo sababu wanadamu wana lugha tofauti.”

Kutoka: Meja S. Bukachi- Mola Mkuu (Riwaya)

Maswali
(a)Tambua kipera hiki cha hadithi. (Alama 2)
(b) Wewe ni mtafiti uliye nyanjani kwa uchunguzi zaidi kuhusu kipera hiki:
(i) Taja mbinu tatu utakazotumia katika utafiti wako.  (Alama 3)
(ii) Upi umuhimu wa kukusanya na kuhifadi tungo kama hizi? (Alama 5).

(iii) Taja njia tano zinazotumiwa na jamii ya kisasa kuendeleza fasihi simulizi. (alama 5)
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